વડોદરા: આબિદ સૈયદ 22 વર્ષથી ભણાવી રહ્યા છે સંસ્કૃત, પણ તેમની સાથે આવું કદી થયું નથી

બનારસ હિન્દુ યુનિવર્સિટી (BHU)માં મુસ્લિમ હોવાના કારણે સંસ્કૃતના અધ્યાપક ફિરોઝ ખાનનો વિરોધ  કરવામાં આવી રહ્યો છે. બીજી તરફ, ગુજરાતના વડોદરામાં મુસ્લિમ બાળકો સંસ્કૃતનો અભ્યાસ કરે છે. તેમને શીખવતા 46 વર્ષના આબીદ સૈયદ કહે છે કે તેમને ક્યારેય હિંદુઓના વિરોધનો સામનો કરવો પડ્યો નથી કે મુસ્લિમોએ તેમનો વિરોધ કર્યો નથી.

આબીદ સૈયદ 22 વર્ષથી વડોદરાની એમઈએસ બોયઝ હાઇ સ્કૂલમાં સંસ્કૃતનું ભણાવી રહ્યા છે. તેઓ કહે છે, ‘શિક્ષણ કોઈ પણ આપી શકે છે. બિન મુસ્લિમ અરબી પણ શીખવી શકે છે. ભાષાને ભાષાની જેમ શીખવવી જોઈએ. ‘ આબીદ સૈયદે પોતે સરદાર પટેલ યુનિવર્સિટીમાંથી સંસ્કૃત અને અંગ્રેજીમાં એમએ કર્યું છે. તેમનું કહેવું છે કે તેમણે શાળામાં સંસ્કૃતના છંદો પણ વાંચ્યા હતા અને 1998થી સંસ્કૃત ભણાવી રહ્યા છે.

આબિદ સૈયદ વધુમાં કહે છે, ‘અમારી શાળામાં નવમા ધોરણમાં 166 વિદ્યાર્થીઓ છે. તેમાં મોટા ભાગના મુસ્લિમ વિદ્યાર્થીઓ છે, જેઓ સંસ્કૃતનો અભ્યાસ કરે છે. આબિદ સૈયદ બાળકોને ભાષા અને તેમના દ્વારા પૂરા પાડવામાં આવતા નૈતિક શિક્ષણના આધારે તેમના જીવનમાં સુધારો કરવાનું શીખવે છે. સૈયદની પુત્રી ઇઝ્મા બાનુ બરોડા મેડિકલ કોલેજની વિદ્યાર્થીની છે. 2017માં ઈઝ્માએ 10મા ધોરણમાં સંસ્કૃત વિષયમાં 98 ટકા માર્ક્સ મેળવ્યા હતા.

નવમા ધોરણની વિદ્યાર્થીની સબિના કહે છે, ‘હું પાંચમા ધોરણથી સંસ્કૃતનો અભ્યાસ કરી રહી છું. ભલે તે કોઈ શ્લોક હોય, નાટક હોય, કોમેડી હોય કે સંવાદ, મને બધું જ આવડે છે. આ એક સરળ વિષય છે. જો સંસ્કૃત ઉચ્ચ શિક્ષણ માટે ઉપલબ્ધ હોત, તો હું આગળના અભ્યાસમાં પણ આ વિષયની પસંદગી કરવાનું રાખ્યું હોત.