વ્યાપમ કૌભાંડમાં 31 કૌભાંડીઓ દોષિત, 25મી સજાનું એલાન

સીબીઆઈની વિશેષ અદાલતે ગુરુવારે મધ્યપ્રદેશના બહુચર્ચિત વ્યાપમ કૌભાંડમાં 31 આરોપીઓને દોષી ઠેરવ્યા છે. 2013માં પોલીસ કોન્સ્ટેબલ ભરતી કૌભાંડમાં સીબીઆઈએ રજૂ કરેલી ચાર્જશીટ અંગે કોર્ટે પોતાનો ચુકાદો આપ્યો હતો. 25 નવેમ્બરના રોજ કોર્ટ ગુનેગારોની સજા અંગે પોતાનો ચુકાદો આપશે.

તમને જણાવી દઈએ કે અગાઉ વ્યાપમનું પ્રોફેશનલ એક્ઝામિનેશન બોર્ડ નામ આપવામાં આવ્યું હતું, જેને હવે ‘પ્રોફેશનલ એક્ઝામિનેશન બોર્ડ’ નામ આપવામાં આવ્યું છે. વ્યાપમની શરૂઆત જાન્યુઆરી 1970 માં શરૂ થઈ હતી. તે પહેલાં પ્રિ-મેડિકલ ટેસ્ટ બોર્ડ તરીકે જાણીતું હતું. તબીબી પરીક્ષાઓ યોજવા માટે બોર્ડ બનાવવામાં આવ્યું હતું.

1981માં રચાયેલા પૂર્વ ઇજનેરી બોર્ડને 1982માં પૂર્વ-તબીબી બોર્ડમાં મર્જ કરવામાં આવ્યું હતું. બંનેની રચના વ્યાવસાયિક પરીક્ષા બોર્ડ સાથે કરવામાં આવી હતી. બોર્ડ અન્ય શૈક્ષણિક સંસ્થાઓમાં પ્રવેશ માટે પરીક્ષાઓ લેતું હતું.

વર્ષ 2000-12ની વચ્ચે, સમગ્ર મધ્ય પ્રદેશમાં લગભગ 55 કેસ નોંધાયા હતા, જેમાં પરીક્ષકની જગ્યાએ કોઈ બીજાએ પરીક્ષા આપી હતી. 7 જુલાઈ, 2013 ના રોજ, પ્રથમ વખત, કૌભાંડનો મામલો પ્રાથમિક રીતે બહાર આવ્યો હતો. ઈન્દોરની ક્રાઇમ બ્રાંચે 20 લોકો વિરુદ્ધ કેસ દાખલ કર્યો હતો. આ કેસોમાં વિદ્યાર્થીના બદલે અન્યએ એટલે કે ડમી વિદ્યાર્થીએ પરીક્ષા પરીક્ષા આપી હતી. 16 જુલાઈ, 2013 ના રોજ, કૌભાંડનો મુખ્ય સૂત્રધાર ગણાતો જગદીશ સાગરની પોલીસે ધરપકડ કરી હતી.

26 ઓગસ્ટ 2013 ના રોજ વ્યાપમ કૌભાંડની તપાસ એસટીએફને સોંપવામાં આવી હતી. 9 ઓક્ટોબર, 2013ના રોજ, 3 મહિના પહેલાની પૂર્વ-મેડિકલ પરીક્ષાની પરીક્ષા પાસ કરનારા 345 વિદ્યાર્થીઓનું પરિણામ રદ કરવામાં આવ્યું હતું. 18 ડિસેમ્બર, 2013 ના રોજ મધ્ય પ્રદેશના પૂર્વ વરિષ્ઠ શિક્ષણ પ્રધાન લક્ષ્મીકાંત શર્મા પર કેસ કરવામાં આવ્યો હતો. 20 ડિસેમ્બર, 2013 ના રોજ, ભાજપના નેતા ઉમા ભારતીએ આ કેસની સીબીઆઈ તપાસની માંગ કરી હતી