દેશભરમાં NRC લાગૂ કરવાની અમિત શાહની જાહેરાત બાદ ભાજપની જ સરકારે કહ્યું “કેન્સલ કરો NRC”

ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહ દ્વારા બુધવારે સંસદમાં દેશભરમાં એનઆરસી લાગુ કરવાની ઘોષણાનાં ગણતરીના ક્લાકો બાદ આસામ સરકારે માંગ કરી છે કે રાજ્યમાં નવેસરથી એનઆરસી તૈયાર કરવામાં આવે. આસામ સરકારના મંત્રી હેમંત બિસ્વા શર્માએ કહ્યું કે રાષ્ટ્રીય નાગરિક રજિસ્ટરને આસામની સાથે સાથે સમગ્ર દેશમાં પણ તૈયાર કરી દેવા જોઈએ. તમને જણાવી દઈએ કે હેમંત બિસ્વા શર્મા શરૂઆતથી જ વિરોધ કરી રહ્યા છે, આસામમાં પહેલી ઓગસ્ટે બહાર પડેલા એનઆરસીના અંતિમ મુસદ્દામાં અનેક ખામીઓ હોવાનું તેઓ જણાવી રહ્યા છે.

હકીકતમાં, આસામમાં નવી એનઆરસી બનાવવાની ભાજપની માંગનું કારણ એ છે કે 1971 પછી બાંગ્લાદેશથી આવતા તમામ હિન્દુઓ પણ આ યાદીમાંથી બહાર થઈ ગયા છે. આવી સ્થિતિમાં ભાજપને મોટા વર્ગની નારાજગીનો ખતરો છે. સરકાર આ સત્રમાં નાગરિકતા સુધારણા બિલ લાવવાની પણ તૈયારી કરી રહી છે, જે અંતર્ગત 1 થી 6 વર્ષ ભારતમાં રહેલા બાંગ્લાદેશ, પાકિસ્તાન, અફઘાનિસ્તાનથી આવતા બિન-મુસ્લિમ શરણાર્થીઓને નાગરિકત્વ આપવાની જોગવાઈ કરવામાં આવશે.

હકીકતમાં, અંતિમ એનઆરસીમાં એવા લોકોના નામ શામેલ છે જેઓ આસામના નાગરિક છે અથવા 25 માર્ચ 1971 પહેલાના સમયથી તેમના પૂર્વજો રાજ્યમાં રહ્યા છે. આની ખાતરી સત્તાવાર દસ્તાવેજો દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આવી સ્થિતિમાં, ઘણા હિંદુઓ, જૈન, શીખ અને બૌદ્ધો પણ આ યાદીમાંથી બાકાત થઈ ગયા છે. 1971 પછી ભારત આવેલા લોકો પણ એનઆરસીના ફાઈનલ લિસ્ટમાં નથી. આને કારણે આસામમાં આ મુદ્દે લાભ મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહેલા ભાજપને આંચકો લાગ્યો છે.

જાણકારોના જણાવ્યા પ્રમાણે આવી સ્થિતિમાં આસામ સરકારની આ માંગ હિન્દુ વોટ બેંકને મદદ કરવાનો પ્રયાસ હોવાનું જણાય છે. આસામના નાણામંત્રી હેમંત બિસ્વા સરમા, જેમણે તેમના રાજકીય જીવનની શરૂઆતથી જ આસામમાં એનઆરસીનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો છે, તેમણે કહ્યું કે તેમાં ઘણી ભૂલો છે, જેના વિશે આપણે પહેલેથી જ પ્રશ્નો ઉભા કર્યા છે.

તેમણે કહ્યું, ‘આસામની તમામ સામાજિક સંસ્થાઓએ આ સંદર્ભમાં સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી કરી છે. અમારું માનવું છે કે હાલની એનઆરસીને દૂર કરવી જોઈએ અને તે દેશભરમાં ચાલી રહેલી પ્રક્રિયા હેઠળ નવી તૈયાર થવી જોઈએ.

તેમણે સ્પષ્ટ કહ્યું હતું કે સુપ્રીમ કોર્ટના સુપરવિઝનમાં સ્ટેટ કોઓર્ડિનેટર પ્રતીક હાજેલા દ્વારા તૈયાર કરાયેલી એનઆરસી આસામની જનતાની આકાંક્ષાઓને પૂર્ણ કરવામાં નિષ્ફળ ગઈ છે.