2000 રૂપિયાની નોટને બંધ કરી દેવી જોઈએ? પૂર્વ અધિકારીએ કહી આ મોટી વાત

નોટબંધીની ત્રીજી વર્ષગાંઠ પર આર્થિક બાબતોના ભૂતપૂર્વ સચિવ એસ.સી. ગર્ગે કહ્યું કે રૂ .2000ની નોટ બંધ કરવી જોઈએ. તેમણે દાવો કર્યો હતો કે જૂની 500 અને 1000 રૂપિયાની નોટની જગ્યાએ લાવવામાં આવેલી 2 હજાર રૂપિયાની નોટોનો સંગ્રહ કરવામાં આવી રહ્યો છે અને આ નોટને બંધ કરી દેવી જોઈએ.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ત્રણ વર્ષ પહેલા આજના દિવસે જૂની 500 અને 1000 રૂપિયાની નોટો બંધ કરવાની ઘોષણા કરી હતી. તેનો હેતુ કાળા નાણાંને કાબૂમાં રાખવા, ડિજિટલ ચુકવણીને પ્રોત્સાહન આપવા અને દેશમાં કેશ લેસ અર્થતંત્ર બનાવવાનો હતો.

પૂર્વ સચિવ ગર્ગે એક નોંધમાં કહ્યું, “નાણાકીય વ્યવસ્થામાં હજી પણ મોટા પ્રમાણમાં રોકડ રકમ છે. 2,000 રૂપિયાની નોટોનો સંગ્રહ કરવો તેનો પુરાવો છે. ડિજિટલ પેમેન્ટ આખા વિશ્વમાં વધી રહ્યું છે. ભારતમાં પણ આવું જ થઈ રહ્યું છે. જોકે “વિસ્તરણની ગતિ ધીમી છે.”

નાણાં મંત્રાલયમાંથી ટ્રાન્સફર થયા પછી ગર્ગે સ્વૈચ્છિક નિવૃત્તિ (વીઆરએસ) લીધી. ગર્ગે કહ્યું કે મૂલ્યના આધારે, ચલણમાં રૂપિયા 2000ની નોટની ત્રીજા ભાગનો હિસ્સો છે.

બે હજાર રૂપિયાની નોટો બંધ કરવાની અથવા તેમને પાછા ખેંચવાની તરફેણ કરતા તેમણે કહ્યું કે, “હકીકતમાં 2૦૦૦ રૂપિયાની નોટો જોઈએ તેવી રીતે ચલણમાં નથી. નોટોની સંગ્રહખોરી થઈ રહી છે. તેથી ચલણના વ્યવહારોમાં 2,૦૦૦ ટ્રાંઝેક્શન રૂપિયાની નોટો વધારે દેખાતી નથી.”

તેમણે કહ્યું કે, “આ નોટો કોઈપણ સમસ્યા વિના બંધ કરી શકાય છે. આ કરવાની એક સરળ રીત આ નોટોને બેંક ખાતામાં જમા કરાવવાની છે. આનો ઉપયોગ પ્રક્રિયાના સંચાલનમાં કરી શકાય છે.”

આર્થિક બાબતોના ભૂતપૂર્વ સચિવએ કહ્યું હતું કે, “ચુકવણીના અત્યંત અનુકૂળ ડિજિટલ મોડ્સ ઝડપથી રોકડને બદલી રહ્યા છે. જોકે, ભારત પાસે હજી આ દિશામાં આગળ વધવાનું બાકી છે કારણ કે દેશમાં 85 ટકાથી વધુ વ્યવહારો હજી પણ રોકડમાં થઈ રહ્યા છે.