પ્રદુષણ અંગે SCની સરકારોને લપડાક: લોકોની કાળજી નહીં રાખો તો સત્તામાં રહેવાનો અધિકાર નથી

સુપ્રીમ કોર્ટે દિલ્હી, એનસીઆરમાં વાયુ પ્રદૂષણને લઈને દિલ્હી, પંજાબ અને હરિયાણાની સરકારો પર કડક ટિપ્પણી કરી હતી. કોર્ટે કહ્યું કે કરોડો લોકોના જીવન અને મૃત્યુનો સવાલ છે, પરંતુ સરકારોને તેની કોઈ પરવા નથી. કોર્ટે તો એમ પણ કહ્યું કે જો સરકારો લોકોની કાળજી લેતી નથી, તો તેમને સત્તામાં રહેવાનો કોઈ અધિકાર નથી.

જસ્ટીસ અરૂણ મિશ્રા અને જસ્ટીસ દીપક ગુપ્તાની ખંડપીઠે સવાલ ઉઠાવતા કહ્યું, “શું તમે પ્રદૂષણને કારણે લોકોને આ રીતે મરવા દેશો?” શું તમે દેશને 100 વર્ષ પાછળ જવા દેશો? ‘ ખંડપીઠે કહ્યું કે, આપણે આ માટે સરકારને જવાબદાર બનાવવી પડશે. ખંડપીઠે પૂછ્યું હતું કે, સરકારી મશીનરી કેમ પ્રદુષણને અટકાવી શકતી નથી?

ન્યાયાધીશોએ રાજ્ય સરકારોને વખોડી કાઢતા કહ્યું હતું કે, જો સરકાર લોકોનું ધ્યાન નહીં રાખે તો તેમને સત્તામાં રહેવાનો કોઈ અધિકાર નથી. ખંડપીઠે કહ્યું, ‘તમે (રાજ્ય સરકાર) કલ્યાણકારી સરકારની કલ્પનાને ભૂલી ગયા છો. તમે ગરીબ લોકોની ચિંતા કરતા નથી. આ ખૂબ જ દુર્ભાગ્યપૂર્ણ છે.

સુનાવણી દરમિયાન કોર્ટમાં દિલ્હી, હરિયાણા અને પંજાબના મુખ્ય સચિવો હાજર હતા. સર્વોચ્ચ અદાલતે આ સમયગાળા દરમિયાન પંજાબ અને દિલ્હી સરકારની ટીકા કરી હતી. કોર્ટે પંજાબ સરકારને કહ્યું કે તમે તમારી ફરજ નિભાવવામાં નિષ્ફળ ગયા છો. તે જ સમયે, દિલ્હીના મુખ્ય સચિવને પૂછ્યું કે જો તે પ્રદૂષણ સંબંધિત સમસ્યાનો સામનો કરી શકતા નથી, તો આ પદ પર કેમ છે? સુનાવણી દરમિયાન ન્યાયમૂર્તિ અરૂણ મિશ્રાએ તમામ રાજ્યોને પ્રદૂષણ માટે તાત્કાલિક પગલા ભરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો.

કોર્ટે પંજાબ સરકારને કહ્યું, ‘તમે તમારી ફરજ નિભાવવામાં સંપૂર્ણ રીતે નિષ્ફળ ગયા છો. એવું લાગે છે કે સખ્તાઇથી ઘાસની પૂણી સળગાવવાની સમસ્યાને પહોંચી વળવા સરકાર અને અધિકારીઓ વચ્ચે કોઈ સંકલન નથી. તેમણે કહ્યું કે દરેકને ખબર છે કે આ વર્ષે પણ સ્ટાર્ચ પૂણીઓ સળગાવવામાં આવશે. તો પછી સરકાર શા માટે અગાઉથી તૈયાર નથી અને ખેડૂતોને મશીનો કેમ અપાતા નથી? લાગે છે કે કોઈ કાર્યવાહી કરવામાં આવી નથી.

કોર્ટે પંજાબના મુખ્ય સચિવને પૂછ્યું, ‘શું તમારી પાસે ભંડોળ છે? જો નહિં, તો કૃપા કરીને અમને કહો કે, ઘાસની પૂણી સળગાવવાની સમસ્યાને પહોંચી વળવા માટે અમે તમને એક ફંડ પ્રદાન કરીશું. ‘ કોર્ટે ખૂબ જ કડક શબ્દોમાં સંબંધિત રાજ્યોને તેમની જવાબદારી યાદ અપાવી અને કહ્યું, ‘તમે કલ્યાણકારી સરકારની કલ્પનાને ભૂલી ગયા છીએ. લોકો કેન્સર, અસ્થમાથી મરી રહ્યા છે. લોકોને મરવા માટે છોડી શકાય નહીં. આપણે ગરીબ લોકો વિશે પણ વિચારવું પડશે.

જસ્ટિસ મિશ્રા પણ દિલ્હી સરકાર સામે ગુસ્સે થયા હતા અને મુખ્ય સચિવને કહ્યું હતું કે, “જો તમે રસ્તાની ધૂળ, બાંધકામના કામ, તોડફોડ અને કચરાના ડમ્પિંગની સમસ્યાનો ઉકેલ કરી શકતા નથી, તો તમે આ પદ પર કેમ છો?” તેમણે વધુમાં કહ્યું કે, ‘દિલ્હીમાં બાંધકામ ચાલી રહ્યા છે. પ્રદૂષણનું સ્તર જુઓ. ઉલ્લંઘન કરનારાઓ સામે કડક કાર્યવાહી કરો.

ખંડપીઠે ખેડુતો પર શિક્ષાત્મક પગલા લેવામાં આવી રહ્યા હોવા પર પણ કહ્યું હતું કે માત્ર ખેડૂતોને સજા આપીને કંઇપણ હાંસલ કરવામાં આવશે નહીં. તેઓને જાગૃત કરવાની જરૂર છે. નોંધનીય છે કે એકલા લુધિયાણામાં 47 એફઆઈઆર નોંધાઈ છે અને 22 ખેડૂતોની ધરપકડ પણ કરવામાં આવી છે. પંજાબમાં પૂણી સળગાવવાના મામલે અત્યાર સુધીમાં 196 ખેડૂતોની ધરપકડ કરવામાં આવી છે અને 327 એફઆઈઆર નોંધાઈ છે.