ફડણવીસના રેસ્ક્યુમાં RSS, આગામી 72 ક્લાક મહત્વના, કાઉન્ટ-ડાઉન શરૂ

24 ઓક્ટોબરના રોજ જ્યારે મહારાષ્ટ્રમાં વિધાનસભાની ચૂંટણીઓનું પરિણામ આવ્યું ત્યારે કોઈને ખ્યાલ નહોતો કે શિવસેના અને ભાજપની સરકાર બનાવવામાં કોઈ અડચણ છે. પરંતુ રાજકારણ એ અનિશ્ચિતતાની રમત છે. પરિણામોને 13 દિવસ વીતી ગયા, પરંતુ શિવસેના અને ભાજપ બંને મક્કમ છે. વિધાનસભાની મુદત નવમી નવેમ્બર સુધી જ છે. આવી સ્થિતિમાં નવી સરકારની રચનાનું કાઉન્ટ-ડાઉન પણ શરૂ થયું ગયું છે. મહારાષ્ટ્રના રાજકારણ તેમજ દેવેન્દ્ર ફડણવીસ અને ઉદ્ધવ ઠાકરે માટે આગામી 72 કલાક મહત્વપૂર્ણ છે.

સરકારની રચનાને લઈને શિવસેના સાથેના રાજકીય યુદ્ધ વચ્ચે ભાજપ હવે આરએસએસના આશ્રયમાં ગયું છે. મંગળવારે મોડી રાત્રે ફડણવીસે આરએસએસ સરસંઘચાલક મોહન ભાગવત સાથે ચર્ચા કરી હતી. ખાસ વાત એ છે કે આ દરમિયાન નીતિન ગડકરી પણ હાજર હતા. માનવામાં આવે છે કે મોહન ભાગવત અને શિવસેનાના સુપ્રીમો ઉદ્ધવ ઠાકરે વચ્ચે સૌમ્ય સંબંધ છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર ફડણવીસે ભાગવતને સરકારની રચનાની ડીલ અંગે શિવસેનાને રાજી કરવા જણાવ્યું છે.
સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આ ડીલ હેઠળ ભાજપ ચારમાંથી બે મહત્વપૂર્ણ મંત્રાલયો શિવસેનાને આપવા તૈયાર છે, જોકે તે મુખ્યમંત્રી પદ પર અડગ છે. વિધાનસભાની ચૂંટણી પહેલા શિવસેનામાં જોડાયેલા કિશોર તિવારીએ મોહન ભાગવતને લખેલા પત્રમાં લખ્યું છે કે લોકો આ મામલે સંઘની મૌનથી નારાજ છે.

કિશોર તિવારીએ પત્રમાં લખ્યું છે કે નીતિન ગડકરીને વાટાઘાટની જવાબદારી સોંપવી જોઈએ. તે બે કલાકમાં પરિસ્થિતિનો ઉકેલ લાવશે. જોકે, તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે શિવસેના પ્રમુખ ઉદ્ધવ ઠાકરેને પહેલા 30 મહિના માટે મુખ્ય પ્રધાન બનાવી શકાય છે અને પછી ભાજપ બાકીની મુદત માટે નિર્ણય લઈ શકે છે. તે સ્પષ્ટ છે કે હવે પણ શિવસેના પહેલા પોતાનો મુખ્યમંત્રી ઇચ્છે છે.

આ બધાની વચ્ચે શિવસેનાના પ્રવક્તા સંજય રાઉતે બુધવારે સવારે એક ટ્વિટમાં ફરીથી ભાજપ પર ઇશારામાં પ્રહાર કર્યા હતા. રાઉતે ટ્વિટમાં લખ્યું, ‘જે લોકો કશું કરતા નથી, તેઓ કમાલ કરે છે.’ હકીકતમાં, આરએસએસથી જોડાયેલા અખબાર તરુણ ભારતમાં ઉદ્ધવ ઠાકરે અને સંજય રાઉતને નિશાન બનાવવામાં આવ્યા હતા. અખબારના સંપાદકીયમાં ઉદ્ધવ અને રાઉતની જોડી વિક્રમ-વેતાળની જોડી તરીકે વર્ણવવામાં આવી હતી.

રાઉતે મીડિયા સાથેની વાતચીતમાં કહ્યું, ‘ વિધાનસભાની ચૂંટણી પહેલા સંમત થયા હતા તે પ્રસ્તાવ પર જ શિવસેના ચર્ચા કરશે. હવે કોઈ નવી દરખાસ્તને મંજૂરી આપવામાં આવશે નહીં. ચૂંટણી પહેલા ભાજપ અને શિવસેના વચ્ચે મુખ્યમંત્રી પદ પર સમજૂતી થઈ હતી, ત્યારબાદ અમે ચૂંટણીમાં ગઠબંધન સાથે આગળ વધ્યા હતા.