મહારાષ્ટ્રમાં મુખ્યમંત્રી પદને લઈ ડખો વધ્યો, ભાજપ-શિવસેનાના નેતાઓ રાજ્યપાલને અલગ અલગ મળ્યા

દિવાળીના બીજા જ દિવસે મહારાષ્ટ્રમાં મુખ્યમંત્રી પદ માટે ભાજપ અને શિવસેના વચ્ચે ઝઘડો શરૂ થયો છે. શિવસેના અને ભાજપના નેતાઓએ સવારથી જ ગવર્નર હાઉસ માટે દોડધામ શરૂ કરી દીધી હતી. પહેલા શિવસેનાના દિવાકર રાઉતે રાજ્યપાલ ભગતસિંહ કોશિયારીને મળ્યા હતા અને ત્યાર બાદ  તરત જ સીએમ દેવેન્દ્ર ફડણવીસ પણ રાજ્યપાલની કોર્ટમાં પહોંચ્યા હતા. દિવાળી નિમિત્તે બંને પક્ષોએ આ બેઠકને ઔપચારિક બેઠક ગણાવી છે, પરંતુ સૂત્રો કહે છે કે આ દરમિયાન બંનેએ રાજ્યપાલ સાથે સરકારની રચના અંગે અનૌપચારિક વાત કરી હતી.

જણાવી દઇએ કે મહારાષ્ટ્ર વિધાનસભાની હાલની ચૂંટણીમાં ભાજપને 2014માં ઓછી બેઠકો મળી હોવાથી શિવસેના હવે સીએમ પદ પર અઢી-અઢી વર્ષની ફોર્મ્યુલાની વાત કરી રહી છે. જોકે, ભાજપનું કહેવું છે કે તે 105 બેઠકો લાવ્યા પછી પણ શિવસેના સાથે સીએમ પદ શેર કરી શકાશે નહીં.

ભાજપના વરિષ્ઠ નેતાએ કહ્યું, ‘હજી સુધી કોઈ એજન્ડા નક્કી કર્યો નથી. પરંતુ દેખીતી રીતે સરકારની રચના અંગે ચર્ચા થશે. મુખ્યમંત્રી રાજ્યની રાજકીય પરિસ્થિતિ વિશે રાજ્યપાલને માહિતી આપશે અને આગામી સરકારની રચના અંગે ચર્ચા કરશે. શિવસેના વતી દિવાકર રાઉત રાજ્યપાલને શિવસેનાના વલણ અને વિધાનસભા પક્ષની બેઠકમાં લીધેલા નિર્ણયની પણ જાણકારી આપશે.

નોંધનીય છે કે શનિવારે શિવસેના પ્રમુખ ઉદ્ધવ ઠાકરેએ ભાજપને 50:50 ફોર્મ્યુલા વિશે લેખિત ખાતરી માટે કહ્યું હતું. આ ફોર્મ્યુલા અનુસાર બન્ને પક્ષના મુખ્યમંત્રી અઢી-અઢી વર્ષ રહેશે.

હકીકતમાં, ચૂંટણીના પરિણામો પહેલાં, એવું માનવામાં આવતું હતું કે ભાજપ બહુમતી માટે જરૂરી 145 બેઠકો જીતી જશે અને શિવસેનાનો ટેકો લેવાની જરૂર રહેશે નહીં. જોકે, ચૂંટણી બાદ જે પરિસ્થિતિ ઉભી થઈ છે તે હવે સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે ભાજપ પોતાના બળથી સરકાર નહીં બનાવી શકે અને તેને શિવસેના, એનસીપી અથવા કોંગ્રેસના ટેકાની જરૂર પડશે.

એવું માનવામાં આવે છે કે જો ફડણવીસને ભાજપ વિધાનસભા પક્ષના નેતા તરીકે ચૂંટી કાઢવામાં આવે તો ભાજપ વતી તેઓ સરકાર રચવાનો દાવો કરી શકે છે, પછી ભલે શિવસેના સમર્થન કરે કે નહીં. બીજી તરફ શિવસેનાએ કહ્યું છે કે તે મુખ્યમંત્રી પદ પર કોઈ સમાધાન થશે નહીં અને તેમની પાર્ટીના ઉમેદવાર (મુખ્ય પ્રધાન પદ માટે) આગામી સરકારના પ્રથમ અઢી વર્ષ મુખ્યમંત્રી રહેશે.

ભાજપના નેતૃત્વના નજીકના સૂત્રએ કહ્યું કે, “પરિણામોમાં ભાજપ સૌથી મોટો પક્ષ બનીને ઉભરી આવ્યો છે, તેથી રાજ્યપાલ પાસે ફડણવીસને કહેવા સિવાય કોઈ વિકલ્પ નહીં રહે.” તેમણે કહ્યું કે 2014માં પણ ભાજપ પાસે સ્પષ્ટ બહુમતી નહોતી, તે સમયે રાજ્યપાલ વિદ્યાસાગર રાવે ફડણવીસને એનસીપીના ટેકાથી સરકાર બનાવવા આમંત્રણ આપ્યું હતું.

તેમણે કહ્યું, ‘ફડણવીસને બહુમતી સાબિત કરવા માટે એક મહિનો આપવામાં આવ્યો હતો. નિયમ મુજબ ફડણવીસ મુખ્યમંત્રી પદના શપથ લેશે અને બહુમતી સાબિત કરવા માટે તેમને એક અઠવાડિયા કે પંદર દિવસનો સમય આપવામાં આવશે. ભાજપનું નેતૃત્વ શિવસેનાને મુખ્યમંત્રી પદ આપવાનું નથી.