સાવરકરને ભારત રત્ન અંગે ગાંધીજીના પૌત્ર તુષાર ગાંધીએ આપ્યું મોટું નિવેદન, જાણો શું કહ્યું?

ભારતીય જનતા પાર્ટી (ભાજપ) મહારાષ્ટ્ર એકમ દ્વારા વીર સાવરકર (વી.ડી. સાવરકર)ને ભારત રત્ન આપવાની માંગને લઈ રાજકીય ઘમાસાણ સર્જાયું છે. હવે સાવરકરને ભારત રત્ન આપવાની માંગ અંગે મહાત્મા ગાંધીના પૌત્ર તુષાર ગાંધીએ મોટું નિવેદન આપ્યું છે. તેમણે કહ્યું, ‘એવા સમયે જ્યારે બાપુના હત્યારાઓના સંરક્ષકને ભારત રત્ન આપવાની માંગ છે, ત્યારે આપણે બાપુની હત્યા પાછળના વાસ્તવિક હેતુઓ અને ષડયંત્રને સમજવાની જરૂર છે.

તુષાર ગાંધીએ કહ્યું,’ સાવરકરને આ કેસમાં નિર્દોષ જાહેર કરવામાં આવ્યા હતા પણ, તેનો અર્થ એ નથી કે કોર્ટે તેમને નિર્દોષ જાહેર કર્યા હતા. કોર્ટે માત્ર એટલું જ કહ્યું કે અમારી પાસે પુરતા પુરાવા નથી. જ્યારે ‘સંઘીઓ’ સાવરકરને ભારત રત્ન આપવાની માંગ કરી રહ્યા છે, ત્યારે આપણે આ હકીકત યાદ રાખવી જોઈએ.

હકીકતમાં, ભાજપના મહારાષ્ટ્ર એકમએ તેના ચૂંટણી ઢંઢેરામાં કહ્યું હતું કે ભાજપ કેન્દ્ર સરકારને વીડી સાવરકરને ભારતનો સર્વોચ્ચ સન્માન ભારત રત્ન આપવા કહેશે. આ પછી આ મુદ્દે રાજકીય તોફાન ઉભું થઈ ગયું છે. પૂર્વ વડા પ્રધાન મનમોહનસિંહે મુંબઈમાં પત્રકાર પરિષદને સંબોધન કરતાં કહ્યું કે કોંગ્રેસ વીર સાવરકરની વિચારધારાની વિરુદ્ધ છે.

તેમણે કહ્યું, ‘કોંગ્રેસ સાવરકરે જેમને સંરક્ષણ આપ્યું અને જેમનું સમર્થન કર્યું આપ્યું હતું તેની તરફેણમાં કોંગ્રેસ નથી’. ડો.મનમોહનસિંહે કહ્યું કે ઈન્દિરા ગાંધીએ વડા પ્રધાન તરીકે વીર સાવરકરની યાદમાં ટપાલ ટિકિટ જારી કરી હતી. અમે સાવરકરજીની વિરુદ્ધ નથી, પરંતુ તે (સાવરકર) જે વિચારધારા માટે કાર્યરત હતા તેની વિરુદ્ધમાં છીએ.

જોકે, ભૂતકાળમાં ભાજપ અધ્યક્ષ અને ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું હતું કે સાવરકર વિના 1857ની ક્રાંતિ ઇતિહાસ ન હોત અને આપણે તેને બ્રિટીશ દ્રષ્ટિકોણથી પણ જોયા કરી હોત. ગૃહમંત્રીઓએ કહ્યું, ‘વીર સાવરકરે 1857ની ક્રાંતિને પ્રથમ સ્વતંત્રતા સંગ્રામનું નામ આપવાનું કામ કર્યું, અથવા આજે પણ અમારા બાળકો તેને બળવો કહે છે.’ તેમણે કહ્યું, ‘ડાબેરીઓ કે બ્રિટિશ ઇતિહાસકારોને દોષ આપવાથી કશું થશે નહીં. આપણે આપણો દ્રષ્ટિકોણ બદલવો પડશે. ઇતિહાસકારો ફરીથી લખી શકતા નથી.