હવે મોલ-દુકાનમાંથી પણ પેટ્રોલ-ડીઝલ મળશે! મોદી સરકાર લઈ શકે છે નિર્ણય

બુધવારે કેન્દ્રીય કેબિનેટની બેઠકમાં મોદી સરકાર ઘણા મોટા નિર્ણયો લઈ શકે છે. સૌથી મોટો નિર્ણય પેટ્રોલ પમ્પ વિશે લેવામાં આવી રહ્યો છે. જો સૂત્રોનું માનવું હોય તો, કેન્દ્ર સરકાર મોટા શોપિંગ મોલ્સ અને રિટેલ શોપમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલના વેચાણને મંજૂરી આપી શકે છે. આ સાથે ખાનગી પેટ્રોલ પંપ અંગે પણ મોટો નિર્ણય લઈ શકાય છે.

સરકાર સાથે સંકળાયેલા સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર 2000 કરોડ રૂપિયાના રોકાણને બદલે હવે કેન્દ્ર સરકાર 200 કરોડ રૂપિયાની કંપનીઓને પેટ્રોલ પમ્પ ખોલવાની મંજૂરી આપી શકે છે. ઉપરાંત, પેટ્રોલ પમ્પ ખોલવાને લગતા અન્ય નિયમોમાં પણ ફેરફાર કરી શકાય છે. આ સાથે જો કોઈ કંપની પેટ્રોલિયમ ક્ષેત્રે ધંધો નહીં કરે તો તેને ફ્યુઅલ રિટેલ લાઇસન્સ પણ મળી શકે છે.

ઓક્ટોબર 2018માં, પેટ્રોલિયમ મંત્રાલયે ફ્યુઅલ રિટેલ સંબંધિત નિયમોમાં ફેરફાર કરવા માટે એક સમિતિની રચના કરી હતી.  ફ્યુ્લ રિટેલ માર્કેટમાં સ્પર્ધા વધારવા માટે નિષ્ણાત સમિતિની રચના કરવામાં આવી હતી. હવે સરકાર આ સમિતિના આધારે કેટલાક નિર્ણયો લઈ શકે છે.

જો આ નીતિ લાગુ છે, તો તેના નિયમો શું હોઈ શકે છે અને પેટ્રોલ અને ડીઝલની ખરીદી સંબંધિત પ્રક્રિયા શું હશે તેની વિગતોની રાહ જોવી પડશે. હજી પણ પેટ્રોલ પમ્પ પર પેટ્રોલ-ડીઝલ ખરીદવા માટેના ઘણા નિયમો લાગુ કરવામાં આવ્યા છે, જેમ કે હેલ્મેટથી પેટ્રોલ મેળવવું કે પ્લાસ્ટિકની બોટલોમાં પેટ્રોલ-ડીઝલ ન મળવું, કેન્દ્ર સરકાર પણ ખેડૂતોને દિવાળીની ભેટ આપી શકે છે.

રવિ પાકના વાવણી પહેલાં સરકાર મોટા પાક માટે લઘુતમ ટેકાના ભાવમાં વધારો કરી શકે છે. આ માટે લાંબા સમયથી માંગ હતી, જેને હવે સરકાર પૂર્ણ કરવા જઈ રહી છે.

કૃષિ ખર્ચ અને કિંમતો આયોગે (સીએસીપી) રવિ પાકના એમએસપીમાં વધારાની ભલામણ કર્યા પછી, તેની જાહેરાત લાંબા સમયથી રાહ જોવાતી હતી, જે આજે સમાપ્ત થઈ શકે છે.