હવે આ મોટી બેન્ક પર વધી રહ્યો છે ખતરો, શું યસ બેન્ક જેવી હાલત થશે?

દેશની પ્રખ્યાત ખાનગી બેંકોમાં પૈકીની એક એવી યસ બેન્ક પર આરબીઆઈની કડકાઈ જગજાહેર છે. ખરેખર, બેંક પર આરબીઆઈને ગેરમાર્ગે દોરવાનો આરોપ હતો. પરિણામ એ આવ્યું કે આરબીઆઈએ યસ બેંકના અધ્યક્ષ રાણા કપૂરને પદ પરથી ખદેડી મૂક્યા છે.

એટલું જ નહીં આરબીઆઈએ પણ નિયમોના ઉલ્લંઘન અંગે એક કરોડ રૂપિયાનો દંડ પણ ફટકાર્યો છે. યસ બેંકની જેમ હવે આરબીઆઈએ પણ ખાનગી ક્ષેત્રની લક્ષ્મીવિલાસ બેંક પર કડકાઈ વધારી દીધી છે. છેલ્લા કેટલાક દિવસોની ઘટનાઓ જોતા લાગે છે કે લક્ષ્મીવિલાસ બેંકમાં બધુ બરાબર ચાલી રહ્યું નથી .

તાજેતરના કેસમાં રિઝર્વ બેંકે લક્ષ્મીવિલાસ બેંક પર એક કરોડનો દંડ ફટકાર્યો છે. આરબીઆઈ દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતી મુજબ આવક જાહેર નહીં કરવા આઈઆરએસી સંબંધિત કેસમાં લક્ષ્મી વિલાસ બેંકને દંડ કરવામાં આવ્યો છે. આરોપ છે કે આ બેંકે આ કેસમાં આરબીઆઈના નિયમોનું ઉલ્લંઘન કર્યું છે.

તાજેતરમાં જ આરબીઆઈએ લક્ષ્મીવિલાસ બેંકનું ઈન્ડિયાબુલ્સ હાઉસિંગ ફાયનાન્સમાં મર્જર કરવાના પ્રસ્તાવને નકારી દીધો હતો. આ માહિતી ખુદ લક્ષ્મી વિલાસ બેંકે આપી હતી. આ મુજબ, આરબીઆઈએ 9 ઓક્ટોબર 2019ના રોજ પત્ર દ્વારા માહિતી આપી હતી કે ઈન્ડિયાબુલ્સ હાઉસિંગ ફાયનાન્સ લિમિટેડ. અને ઇન્ડિયાબુલ્સ કમર્શિયલ ક્રેડિટ લિ. કે લક્ષ્મી ડેવલપમેન્ટ બેંક (એલવીબી) સાથે મર્જર એપ્લિકેશનને મંજૂરી આપી શકાતી નથી. 7 મે, 2019 ના રોજ લક્ષ્મી વિલાસ બેંકે સૂચિત મર્જર અંગે રિઝર્વ બેંકની મંજૂરી માંગી હતી.

રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયાએ સપ્ટેમ્બરમાં લક્ષ્મી વિલાસ બેંકને પ્રોમ્પ્ટ કરેક્ટિવ એક્શન (પીસીએ) ફ્રેમવર્કમાં મૂકી હતી. આરબીઆઈ દ્વારા વધારે પડતું દેવું, જોખમી રીતે સંચાલન, પૂરતી મૂડીનો અભાવ અને બે વર્ષથી સંપત્તિ પર નકારાત્મક વળતરને ધ્યાનમાં રાખીને આ કાર્યવાહી કરવામાં આવી હતી.

પીસીએ માળખામાં સમાવેશ કરવાનો અર્થ એ હતો કે લક્ષ્મી વિલાસ બેંક ન તો નવી લોન આપી શકશે અને ન નવી શાખાઓ ખોલશે. આરબીઆઈએ આ કાર્યવાહી રેલિગેર ફિનવેસ્ટ લિમિટેડ (આરએફએલ)ની ફરીયાદના આધારે કરી હતી. આક્ષેપ મુજબ, બેંકે આરએફએલની 790 કરોડ રૂપિયાની એફડીમાં હેરાફેરી કરી છે.

આ સંજોગોમાં લક્ષ્મી વિલાસ બેંકના શેરના ભાવમાં સતત ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. માત્ર 6 મહિનામાં બેંકના શેરનો ભાવ 98 રૂપિયાથી ઘટીને 22 રૂપિયા થઈ ગયો છે. આનો અર્થ છે કે શેરના ભાવમાં 75 રૂપિયાથી વધુનો ઘટાડો થયો છે. હાલમાં બેંકની માર્કેટ કેપ ફક્ત 742.45 કરોડ છે.

જો આપણે લક્ષ્મીવિલાસની આવક અને ચોખ્ખો નફો અથવા નુકસાનની વાત કરીએ તો, તે બંનેમાં સતત ઘટાડો થયો છે. 31 માર્ચ 2019 સુધીમાં બેંકની ચોખ્ખી ખોટ વધીને 894 કરોડ રૂપિયા થઈ ગઈ છે. અગાઉ 31 માર્ચ 2018 સુધીમાં બેંકને 585 કરોડ રૂપિયાની ચોખ્ખી ખોટ થઈ હતી. તે જ સમયે બેંકની કુલ આવકમાં પણ ઘટાડો થયો છે. 31 માર્ચ 2018 સુધીમાં કુલ આવક 3 હજાર 388 કરોડ રૂપિયા હતી, જે ઘટીને 3 હજાર 90 કરોડ રહી ગઈ છે.

તમને જણાવી દઈએ કે વર્ષ 1926માં લક્ષ્મી વિલાસ બેંક અસ્તિત્વમાં આવી હતી પરંતુ 1958માં આરબીઆઈ પાસેથી લાયસન્સ મેળવ્યું હતું. તે જ સમયે બેંકની શાખાના વિસ્તરણની શરૂઆત 1974થી થઈ. હાલમાં લક્ષ્મી વિલાસ બેંકની ઓફીસો અને શાખાઓ આંધ્રપ્રદેશ, કર્ણાટક, કેરળ ઉપરાંત ત્રણ મહાનગરો-દિલ્હી, મુંબઇ અને કોલકાતામાં કાર્યરત છે.

હાલમાં લક્ષ્મી વિલાસ બેંકની દુર્દશા યસ બેંક જેવી લાગે છે. આશરે 15 વર્ષ પહેલા શરૂ થયેલી યસ બેન્ક આજે સંકટના સમયમાંથી પસાર થઈ રહી છે. યસ બેન્કના રોકાણકારોએ માત્ર એક જ વર્ષમાં 90 ટકાથી વધુનો ઘટાડો કર્યો છે. આ સમયગાળામાં બેન્કના શેર પણ 400 રૂપિયાથી 40 રૂપિયાના સ્તરે પહોંચી ગયા છે. બેંકની માર્કેટ કેપમાં પણ 70 હજાર કરોડથી વધુનો ઘટાડો થયો છે.