વિવાદ બાદ બદલાયો સુપર ઓવરનો નિયમ, જાણો શું થયો છે ફેરફાર…

આઇસીસીએ સોમવારે આઈસીસી વર્લ્ડ કપ 2019માં સુપર ઓવર અંગેના વિવાદ બાદ નિયમોમાં ફેરફારની જાહેરાત કરી હતી. નવા નિયમ મુજબ જો સેમી-ફાઇનલ અથવા ફાઈનલ મેચમાં બંને ટીમોના રન બરાબર છે, તો સુપર ઓવર થશે. સુપર ઓવર ત્યાં સુધી ચાલશે જ્યાં સુધી કોઈ ટીમ વધુ રન બનાવીને વિજેતા નહીં બને. આમ વિજેતા બને ત્યાં સુધી સુપર ઓવર નાંખવાની રહેશે. આઈસીસી ક્રિકેટ સમિતિની બેઠકમાં આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. આ ફેરફાર એટલા માટે કરવામાં આવ્યો છે કે પરિણામ સ્પષ્ટ થાય અને વિવાદની કોઈ અવકાશ ન રહે.

વન-ડે અને ટી -20 મેચમાં ટાઈ થાય ત્યારે સુપર ઓવર રમવામાં આવે છે, જેમાં બંને ટીમો એક વધારે ઓવર રમે છે. સૌથી વધુ રનની ટીમને વિજેતા જાહેર કરવામાં આવે છે. આમાં, પછીની ટીમમાં બેટિંગ કરનારી ટીમને સુપર ઓવરમાં પ્રથમ બેટિંગ કરવાની તક આપવામાં આવે છે.

બેટિંગ કરનાર બોલિંગ કરી શકતો નથી. તેના પણ નિયમો છે કે જો સુપર ઓવરમાં ટાઇ હોય તો ઇનિંગમાં વધુ ચોક્કાના આધારે ટીમને વિજયી જાહેર કરવામાં આવે છે. જો કે, 2010 પહેલા છગ્ગાની ગણતરી કરવામાં આવી હતી અને વધુ છગ્ગાવાળી ફટકારનારી ટીમ જીતી જતી હતી.

વર્લ્ડ કપ-2019માં ઈંગ્લેન્ડ અને ન્યુઝીલેન્ડ વચ્ચે ફાઇનલ મેચ રમાઈ હતી. ન્યુઝીલેન્ડે પ્રથમ બેટિંગ કરતા 241 રન બનાવ્યા હતા. આ પછી, ઇંગ્લેન્ડે પણ 241 રન બનાવીને બરાબરી કરી હતી. પછી સુપર ઓવરનો વારો આવ્યો. આમાં પણ બંને ટીમોએ 15-15 રન બનાવ્યા અને મેચ ફરીથી ટાઇ થઈ. હવે વધુ ચોગ્ગા ફટકારવાના આધારે ઇંગ્લેન્ડને વિજેતા જાહેર કરાયું હતું. ન્યુઝીલેન્ડમાં 17 અને ઇંગ્લેન્ડના 26 ચોગ્ગા હતા. આ નિયમના કારણે આઇસીસીને ટીકાઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. ન્યુઝીલેન્ડે પણ પોતાના પ્રદર્શનથી લોકોના દિલ જીતી લીધા હતા.

નવા નિયમ મુજબ, જો ગ્રુપ અથવા લીગ મેચમાં ટાઇ થઈ હોય તો તેને ટાઇ તરીકે ગણવામાં આવશે. જો મેચ ફાઈનલ અથવા સેમીફાઇનલમાં ટાઈ હોય તો માત્ર સુપર ઓવર કરવામાં આવશે. તેનો ઉપયોગ ટી-20 વર્લ્ડ કપ મેચોમાં પણ કરવામાં આવશે. આઈસીસીના નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ક્રિકેટ સમિતિ અને સીઈસી બંને આ મામલે સહમત થયા હતા અને ક્રિકેટને રોમાંચક બનાવવા માટે આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

સુપર ઓવરની શરૂઆત ટી -20 ક્રિકેટમાં 2008થી થઈ હતી. 2011માં તેનો વનડેમાં પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો. અગાઉ નિર્ણય માટે ‘બોલ આઉટ’ નો ઉપયોગ થતો હતો. ‘બોલ આઉટ’માં બંને ટીમોના પાંચ ખેલાડીઓ બોલીંગ કરતા હતા અને ત્રણમાંથી કોઈ એક સ્ટમ્પને ખેરવાની કોશીશ કરતા હતા. જે ટીમ વધુ સ્ટમ્પ ખેરવતી તે વિજેતા જાહેર થઈ હતી. જો બંને ટીમોના ખેલાડીઓએ સરખે સરખા સ્ટમ્પ ખેરવે તો પરિણામ ન થાય ત્યાં સુધી રમત ચાલતી હતી.