ખુશખબર: પેટ્રોલ પંપ પર નહીં લગાવી પડશે લાઈન, ઘર બેઠાં મળશે પેટ્રોલ અને ડીઝલ, જાણો કેવી રીતે?

થોડા મહિના પહેલા પૂણેમાં ઇન્ડિયન ઓઇલ કોર્પોરેશન (IOC) એ પહેલી હોમ ડીલીવરી માટેનો પાયલોટ પ્રોજેક્ટ શરૂ કર્યો હતો. આ અંતર્ગત હોમ ડીલીવરી મેળવવા માટે એડવાન્સ બુકિંગના આધારે વાહન માલિકોને ઇંધણની હોમ ડીલીવરી કરવામાં આવી રહી છે. ‘ડોર સ્ટેપ ડિલિવરી ઓફ ફ્યુઅલ’ તરીકે ઓળખાતી આ યોજના હવે અન્ય મોટા શહેરોમાં પાયલોટ પ્રોજેક્ટ તરીકે લાગુ કરવાની યોજના છે. આવતા વર્ષથી આ યોજનાને દેશભરમાં લાગુ કરવામાં આવશે.

ઈન્ડિયન ઓઇલ કોર્પોરેશને પુણે અને ચેન્નાઈ સહિત કેટલાક શહેરોમાં ઓનલાઇન પેટ્રોલ અને ડીઝલના વેચાણની સુવિધા શરૂ કરી છે. આઇઓસી અનુસાર, હવે તમે ઘરે બેઠાં ઓછામાં ઓછું 200 લીટર પેટ્રોલ અને ડીઝલ મેળવી શકો છો. શરૂઆતમાં, કંપની ફક્ત ડીઝલની હોમ ડીલીવરી કરતી હતી, પરંતુ હવે પેટ્રોલની હોમ ડીલીવરી પણ શરૂ થઈ ગઈ છે. તેનું એક કારણ એ હતું કે કંપની ડીઝલની સપ્લાય સાથે સંકળાયેલા જોખમોને વ્યવહારિક સ્તરે જોવાની ઇચ્છા રાખતી હતી.

એચપીસીએલને પેટ્રોલ અને ડીઝલની હોમ ડીલીવરી માટે આ મોડેલને લાગુ કરવામાં કોઈ મુશ્કેલી નથી. કંપનીએ આ માટેનું આગોતરું આયોજન શરૂ કર્યું છે. ઇન્ડિયન ઓઇલ કોર્પોરેશન દ્વારા ગયા વર્ષે સપ્ટેમ્બરમાં જ ફ્યુઅલ પર ડોર સ્ટેપ પર કામ કરવાનું શરૂ કર્યુ હતું. ચેન્નઈના કોલાટ્ટુરમાં એક પેટ્રોલ પંપે પેટ્રોલ અને ડીઝલની હોમ ડીલીવરી શરૂ કરી દીધી છે. શરૂઆતમાં ગ્રાહકને 2500 લીટર ડીઝલ આપવામાં આવશે. આ માટે ગ્રાહકો પાસેથી કોઈ અલગ ચાર્જ લેવામાં આવશે નહીં.

આ માટે કંપનીએ ટ્રકમાં ડીઝલ ફિલિંગ મશીન મૂક્યું છે. ટ્રકમાં એક ટાંકી પણ છે. આના દ્વારા લોકોને ડીઝલની ડીલીવરી (ફ્યુઅલ@ ડોરસ્ટેપ) દ્વારા કરવામાં આવી રહી છે. આ સુવિધા માટે રિપોઝ એપ્લિકેશન શરૂ કરવામાં આવી છે, જેના દ્વારા ગ્રાહકો ઓર્ડર બુક કરાવી શકશે. ઓછામાં ઓછા 200 અને વધુમાં વધુ 2500 લીટર સુધીનું બુકિંગ કરી શકાય છે. જો કે, ઘણા પેટ્રોલ પંપ માલિકો આ સુવિધાનો વિરોધ કરી રહ્યા છે. તેમનું કહેવું છે કે તેનાથી આત્મહત્યાની ઘટનામાં વધારો થશે.

દિલ્હી સહિત અન્ય મેટ્રો શહેરોમાં પાયલોટ પ્રોજેક્ટ શરૂ કરવા માટે વિવિધ વિભાગો સાથે ચર્ચા ચાલી રહી છે. ડીઝલ કરતા પેટ્રોલ વધુ જ્વલનશીલ છે, તેથી આ શહેરોમાં પણ ડીઝલ શરૂ થશે. માર્ગ અથવા મકાનની સામે કારમાં ડીઝલ નાખતી વખતે આગનો ભય રહે છે. તેથી, ઘરની ડિલીવરી હાઉસિંગ સોસાયટીથી શરૂ કરવામાં આવશે, કારણ કે ત્યાં ખાલી જગ્યા છે. આ સ્થાનને લોખંડની જાળીથી કોર્ડન કરવામાં આવશે. તે જ સમયે, વાહનોમાં ડીઝલ નાખવામાં આવશે. ત્યાં પણ પૈસા ચૂકવવા પડશે.