નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણના પતિએ કરી આ મોટી વાત, રાવ-મનમોહનસિંહને રોલ મોડલ બનાવવા કહ્યું

દેશના સુસ્ત અર્થતંત્રથી પરેશાન મોદી સરકાર (મોદી 2.0) માટે એક ખરાબ સમાચાર છે. નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણના પતિ, પરકલા પ્રભાકર (પી. પ્રભાકર) એ મોદી સરકાર (મોદી 2.0) ને 1991ની પીવી નરસિંહ રાવ સરકારના આર્થિક મોડેલને અપનાવવા સલાહ આપી છે. તે સમયે પૂર્વ વડા પ્રધાન મનમોહન સિંહ દેશના નાણાં પ્રધાન હતા અને તે જ સમયે દેશમાં આર્થિક ઉદારીકરણ શરૂ થયું હતું.

આર્થિક મંદીના ઘોંઘાટ અને ધમાલ વચ્ચે ભારતમાં બીજો મોટો આંચકો જોવા મળી રહ્યો છે. વિશ્વ બેંકે હવે ભારતના વિકાસ દરનો અંદાજ ઘટાડ્યો છે. ભારતનો વિકાસ દર ઘટાડીને 6 ટકા કરાયો છે. વર્ષ 2018-19માં ભારતનો વિકાસ દર 6.9 ટકા હતો. આંતરરાષ્ટ્રીય નાણાકીય ભંડોળ સાથે વાર્ષિક બેઠક બાદ વર્લ્ડ બેંકે આ જાહેરાત કરી છે.

ધ હિન્દુની એક કોલમમાં, પ્રભાકરે દલીલ કરી છે કે રાવ વડા પ્રધાન હતા ત્યારે મનમોહન પાસે નાણા મંત્રાલય હતું ત્યારે 1991માં કોંગ્રેસની સરકારની “રાવ-સિંહ આર્થિક નીતિ” પરથી હાલની સરકારે શીખવું જોઈએ.

પ્રભાકરે પોતાની કોલમમાં કહ્યું હતું કે ભાજપ શરૂઆતથી કોઈ આર્થિક બંધારણની દરખાસ્ત કરી શક્યું નથી અને તેના બદલે નહેરુવીયન સમાજવાદની ટીકા કરી રહ્યો છે.

પ્રભાકરે લખ્યું છે કે, “ગાંધીવાદ અને સમાજવાદ સાથે ભાજપની છેડછાડ તેની સ્થાપનાના થોડા મહિનાઓ કરતાં વધુ સમય સુધી ટકી ન હતી. આર્થિક નીતિ વિશે વાત કરીએ તો ભાજપે મુખ્યત્વે ‘નેતિ નેતી (આ નહીં, આ નહીં)’ અપનાવી છે, તેની પોતાની નીતિ શું છે તે સમજાવ્યા વિના, ‘પ્રભાકરે સૂચવ્યું કે મોદી સરકારનો આર્થિક મોરચો (મોદી 2.0) પરંતુ તેના પ્રભાવને બદલે ‘એક બાહૂબલિ, રાષ્ટ્રવાદ અને સલામતીએ ચૂંટણીને મુદ્દો બનાવી દીધો.

તેમણે પોતાની કોલમમાં લખ્યું કે ભાજપે રાજકીય રીતે સરદાર પટેલને મોડેલ બનાવ્યા છે તેવી જ રીતે આર્થિક મોરચે સધ્ધરતા લાવવા માટે રાવ-સિંહના મોડેલને અપનાવી શકે છે.

“ભાજપે રાવના 1991ના આર્થિક મોડેલને ન તો પડકાર આપ્યો કે ન તો તેનો અસ્વીકાર કર્યો છે. રાવ-સિંહના મોડેલનો ઉપયોગ પીએમ મોદીની આગેવાનીવાળી અર્થવ્યવસ્થાને પુનર્જીવિત કરવા માટે થઈ શકે છે.