લેન્ડર વિક્રમ સાથે સંપર્ક કરવા ઈસરોને છે ચંદ્ર પર દિવસ થવાનો ઈન્તેજાર

અત્યારે ચંદ્રયાન -2 લેંડર ‘વિક્રમ’ વિશે કોઈ સારા સમાચાર નથી, પરંતુ ઇસરોએ હજી હાર માની નથી. ચંદ્રની સપાટી પર ‘સોફ્ટ લેન્ડિંગ’ કરવાના પ્રયાસ દરમિયાન ત્રણ અઠવાડિયા પહેલાં વિક્રમનો સંપર્ક તૂટી ગયો હતો. પરંતુ ઇસરોએ કહ્યું કે સંપર્કો સ્થાપિત કરવાના પ્રયાસો હજી ત્યજી દેવામાં આવ્યાં નથી.

સપ્ટેમ્બરમાં ચંદ્રની સપાટી પર ‘સોફ્ટ લેન્ડિંગ’ની થોડીક મિનિટ પહેલાં વિક્રમનો ગ્રાઉન્ડ સ્ટેશન સાથે સંપર્ક તૂટી ગયો હતો. ત્યારથી, બેંગ્લોર સ્થિત અંતરિક્ષ એજન્સી ઈસરો લેન્ડરના સંપર્કમાં આવવા માટે તમામ પ્રયાસો કરી રહી છે. આ પ્રયાસો ચંદ્ર પર રાત શરૂ થવાને કારણે 10 દિવસ પહેલા સ્થગિત કરવામાં આવ્યા હતા.

ઇસરોના અધ્યક્ષ કે.કે. સિવને મંગળવારે કહ્યું, “અત્યારે લેન્ડર સાથે સંપર્ક કરવાનું શક્ય નથી, કારણ કે ત્યાં રાત હશે.” કદાચ પછી અમે પ્રયાસ શરૂ કરીશું. લેન્ડીંગ સ્થળ પર પણ રાત થઈ રહી છે અને વિક્રમ લેન્ડર અંધકારમાં આવી ગયો છે. ચંદ્ર પર દિવસ થાય ત્યાર બાદ ફરીથી સંપર્ક કરવાના પ્રયાસો કરવામાં આવશે.

ચંદ્રયાન -2 ‘એકદમ જટિલ મિશન હતું જેમાં ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવની અત્યાર સુધી નહીં શોધાયેલી સપાટી પર ઓર્બિટર, લેન્ડર અને રોવરને એક સાથે મોકલવામાં આવ્યા હતા. ઇસરોએ પ્રક્ષેપણ પહેલાં કહ્યું હતું કે લેન્ડર અને રોવરનું જીવનકાળ એક ચંદ્ર દિવસ એટલે કે પૃથ્વીના 14 દિવસ જેટલું હશે.

કેટલાક અવકાશ નિષ્ણાતો માને છે કે હવે લેન્ડર સાથે સંપર્ક સ્થાપિત કરવો મુશ્કેલ છે. ઈસરોના એક અધિકારીએ ગુપ્તતાની શરતે જણાવ્યું હતું કે, “મને લાગે છે કે ઘણા દિવસો વીતી ગયા પછી સંપર્કમાં આવવું ખૂબ મુશ્કેલ રહેશે, પરંતુ પ્રયાસ કરવામાં કોઈ નુકસાન નથી.”રાત્રિ દરમિયાન ભારે ઠંડીમાં લેન્ડર ચંદ્ર પર યોગ્ય સ્થિતિમાં રહી શકે છે તેવું પૂછતાં અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, “શરદી જ નહીં, પણ આંચકાની અસર પણ ચિંતાનો વિષય છે કારણ કે લેન્ડર ચંદ્રની સપાટી પર ઝડપથી વધે છે અને પડ્યું. આ આંચકો લેન્ડરની અંદરની ઘણી વસ્તુઓને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. ”આ દરમિયાન ઈસરો ચીફ સિવને કહ્યું કે ઓર્બિટર બરાબર છે.