વાયુ પછી અરબી સમુદ્રમાં સર્જાયું સાયક્લોન હિક્કા, ગુજરાતથી 400 કિમી દુર, કેટલો છે ખતરો? જાણો

દરિયાની અતિ તીવ્ર સિસ્ટમમાંથી પસાર થયા પછી અરબી સમુદ્રમા સાયક્લોન હિક્કા સર્જાયું છે. સાયક્લોન હિક્કાને માલદીવ દ્વારા નામ આપવામાં આવ્યું છે. આ સિસ્ટમ પૂર્વ તથા સેન્ટ્રલ અને અરબી સમુદ્રની બાજુના ઉત્તરીય ભાગમાં કેન્દ્રીત થઈ છે. તે હવે ચક્રવાત બની ગયું છે. અરબી સમુદ્રમાં 20.3 ° N અને લાંબું અને 65.9°Eમાં સર્જાયું છે.

હિક્કા હાલમાં ગુજરાત કિનારેથી 400 કિમી અને પાકિસ્તાનથી 500 કિમી દૂર છે અને હાલમાં પશ્ચિમ-વાયવ્ય તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. ત્યારબાદ, ચક્રવાત પશ્ચિમ દક્ષિણ-પશ્ચિમ રસ્તો લેશે, કારણ કે અરબી દ્વીપકલ્પ ઉપરનો વિરોધી ચક્રવાત તેની હિલચાલને તે તરફ મર્યાદિત કરશે. હાલમાં, હિક્કા 90 કિ.મી. પ્રતિ કલાકની 10 પ્લસની પવનની ગતિએ આગળ વધી રહ્યું છે.

દરિયાની પરિસ્થિતિ વિશે વાત કરીએ તો, પવનની આવક મધ્યમ હોય છે અને દરિયાની સપાટીનું તાપમાન 29 થી 30 ડિગ્રી સેલ્સિયસ વચ્ચે હોય છે.હિક્કા આગામી 48 કલાકમાં ડ્યુકમ નજીક મસીરાહની દક્ષિણે ઓમાન કાંઠે ટકરાશે તેવી સંભાવના છે.

ભારતીય મુખ્ય ભૂમિ પર તેની અસર વિશે વાત કરવામાં આવે તો વાવાઝોડાને કારણે ગુજરાતના દરિયાકાંઠાને તંત્રના વહેણ સાથે બહિષ્કૃત કરે છે, જેના પરિણામે સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છમાં વાદળછાયા અને ખૂબ જ ઓછા વરસાદ પડે છે, તે આજે પણ છે. આમ, હિક્કાને ધ્યાનમાં રાખીને ભારતીય દરિયાકાંઠે કોઈ જોખમ નથી.

ગુજરાત પર હિક્કાના કારણે કોઈ ખતરો નથી છતાં અગમચેતીના ભાગરૂપે તંત્રને સાબદું કરવામાં આવ્યું છે. હિક્કાના કારણે દરિયા કાંઠા વિસ્તારમાં સારો એવો વરસાદ થવાની શક્યતા છે. જોકે, 25મી સપ્ટેમ્બરે ગુજરાતમાં ફરી એક વાર ચોમાસું સક્રીય થવાની સંભાવના છે.