બંગાળની ખાડીમાં ફરી લો પ્રેશર: ઉકાઈ ડેમના ઉપરવાસના વરસાદ માટે આ અઠવાડિયું મહત્વનું, જાણો શું છે ફોરકાસ્ટ

ઉત્તર-પશ્ચિમ બંગાળની ખાડીમાં ફરી એક વાર નવું લો પ્રેશર નિર્માણ થયું છે.  એવું લાગે છે કે મધ્યપ્રદેશ અને છત્તીસગઢને જલ્દીથી રાહત મળશે નહીં. સ્કાયમેટના જણાવ્યા પ્રમાણે આ લો પ્રેશર સિસ્ટમ અગાઉની સિસ્ટમ કરતા નબળી હોવા છતાં પશ્ચિમ-વાયવ્ય દિશાની સમાન ટ્રેકને અનુસરશે. તે મધ્યપ્રદેશમાંથી પસાર થશે અને તેની આજુબાજુના વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ લાવશે. આ ઉપરાંત આ અઠવાડિયા દરમિયાન ઉકાઈ ડેમના ઉપરવાસમાં આવતા બુરહાનપુર અને જ્યાંથી તાપી નદી નીકળે છે તે મૂલતાપીમાં તોફાની પવન સાથે વરસાદની સંભાવના સ્કાયમેટે વ્યક્ત કરી છે.

હાલમાં લો પ્રેશર બંગાળની ખાડીમાં ઉત્તર-પશ્ચિમ અને પશ્ચિમ બંગાળ અને ઓડિશામાં કેન્દ્રિત થયેલું છે અને ટૂંક સમયમાં જ રાજ્યની અંદર પ્રવેશ કરે તેવી સંભાવના છે. સિસ્ટમની પેરિફેરલ્સ પહેલાથી જ છત્તીસગઢ  અને પડોશી રાજ્ય મધ્યપ્રદેશના પૂર્વ તરફ સરકી રહી છે.

આમ, કેન્દ્રિય બંને રાજ્યોમાં વાદળછાયું પહેલેથી જ જોઈ શકાય છે અને અમે અપેક્ષા રાખી શકીએ છીએ કે ગમે ત્યારે જલ્દીથી વરસાદ શરૂ થાય.

પૂર્વ મધ્યપ્રદેશમાં ફક્ત 12 ઓગસ્ટે થોડા હળવા ઝાપટાં સાથે હળવા વરસાદની સંભાવના છે. 13મી ઓગસ્ટથી વરસાદથી ગતિ પકડશે અને મધ્યમથી ભારે વરસાદ શરૂ થશે. આ દરમિયાનમાં લો પ્રેશર મધ્યપ્રદેશમાં આગળ વધી જશે. એમપીમાં પુર જેવી સ્થિતિ નિર્માણ થવાની ચેતવણી પણ સ્કાયમેટે આપી છે. 14 ઓગસ્ટ સુધીમાં પૂર્વી ભાગોથી વરસાદ શરૂ થશે પરંતુ પશ્ચિમ મધ્યપ્રદેશમાં સારો એવો વરસાદ થવાની શક્યતા છે.

મધ્યપ્રદેશના મોટા ભાગના ભાગો જેવા કે અગર માલવા, અલીરાજપુર, અનુપુર, અશોકનગર, બાલાઘાટ, બરવાણી, બેતુલ, ભીંડ, ભોપાલ, બુરહાનપુર, છત્રપુર, છિંદવાડા, દામોહ, દતિયા, દેવાસ, ધર, ડિંડોરી, ગુના, ગ્વાલિયર, હરદા, હોશંગાબાદ, ઇન્દોર , જબલપુર, ઝાબુઆ, કટની, ખંડવા (પૂર્વ નિમાર), ખરગોન (પશ્ચિમ નિમાર), માંડલા, મંદસૌર, મુરેના, નરસિમ્હાપુર, નીમચ, પન્ના, રાયસેન, રાજગઢ, રતલામ, રેવા, સાગર, સતના, સિહોર, સિઓની, શાહદોલ, શાજાપુર , શિયોપુર, શિવપુરી, સીધી, સિંગરૌલી, ટીકમગ,, ઉજ્જૈન, ઉમરિયા અને વિદિશામાં 13 અને 14 ઓગસ્ટના રોજ મધ્યમથી ભારે વરસાદ જોવા મળશે.