જાણો દેશની તરતી પોસ્ટ ઓફીસ વિશે, જ્યાં પાણી પરથી મોકલાય છે ટપાલ

દલ સરોવર શ્રીનગરની શાન છે. અહીંયા તરતી પોસ્ટ ઓફીસ છે. આ સાથે જ તરતું બજાર પણ છે. સનસેટ વખતે મસ્ત મજાનો માહોલ જામે છે.

દેશભરમાં 1,55,015 પોસ્ટ ઓફીસ છે, પણ શ્રીનગરની માત્ર પોસ્ટ ઓફીસ એવી છે જે તરતી છે. “ફ્લોટિંગ પોસ્ટ ઑફિસ, ડલ લેક” – વિશ્વની એકમાત્ર એવી પોસ્ટો ઓફીસ હોવાનો દાવો કરવામાં આવે છે તે તરતી પોસ્ટ ઓફીસ છે. આ પોસ્ટ ઓફીસને હાઉસ બોટ પર બાંધવામાં આવી છે. આ પોસ્ટ ઑફિસ તમને દેશભરમાં ઉપલબ્ધ બધી નિયમિત ટપાલ સેવાઓનો લાભ આપે છે. ફ્લોટિંગ પોસ્ટ ઑફિસથી પોસ્ટ કરેલી બધા જ સીલ અનન્ય છે – તારીખ અને સરનામાં સાથે, તે દલ લેક પર શિકરાને વાવતા બોટમેનની ડીઝાઇન આપે છે.

આ વાસ્તવમાં હેરિટેજ પોસ્ટ ઑફિસ છે જે બ્રિટિશ સમયથી અસ્તિત્વમાં છે. તેને 2011 પહેલાં નેહરુ પાર્ક પોસ્ટ ઑફિસ કહેવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ તે વર્ષે, ત્યારબાદ મુખ્ય પોસ્ટ માસ્ટર જ્હોન સેમ્યુઅલએ તેનું પુનર્નિર્માણ કરવા અને તેને ‘ફ્લોટિંગ પોસ્ટ ઑફિસ’ તરીકે નામ આપવાની પહેલ કરી હતી.

ઓગસ્ટ 2011 માં ફ્લોટિંગ પોસ્ટ ઑફિસ કમ મ્યુઝિયમને ઔપચારિક રીતે જ્મમૂ-કાશ્મીરના તત્કાલીન મુખ્યમંત્રી ઓમર અબ્દુલ્લા અને કેન્દ્રીય સંસદીય રાજ્ય અને આઇટી મંત્રી સચિન પાયલોટ દ્વારા શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું.

પોસ્ટ ઑફિસની હાઉસબોટમાં બે નાના રૂમ છે – એક ઓફિસ તરીકે કાર્ય કરે છે અને બીજો એક મ્યુઝિયમ છે જે સ્ટેટ પોસ્ટલ ડિપાર્ટમેન્ટના  ઇતિહાસને દર્શાવે છે.ઘણાં પ્રવાસીઓ દરરોજ પોસ્ટકાર્ડ્સ પોતના જ ઘરે મોકલવા માટે ડેલ લેકની હોડી પરની પોસ્ટ બોર્ડમાંથી ટપાલ કરે છે.

સ્થાનિક લોકો માટે ફ્લોટિંગ પોસ્ટ ઑફિસ આકર્ષણની વસ્તુ વિશેષ છે. દલ લેકની પોસ્ટ ઓફીસમાં દર મહિને લોકો રૂ. 1-2 કરોડ જમા કરવામાં માટે આવે છે. તળાવમાં અનેક ઇન્લેટ્સ છે જ્યાં 50,000 થી વધુ લોકોના ઘર છે.

દલ સરોવર નિવાસીઓ માટે બેન્કિંગ સહિતની સામાન્ય પોસ્ટ ઑફિસના કાર્યને પૂર્ણ કરે છે. મજૂરો અને ખેડૂતો નજીકમાં કામ કરે છે અને શિકરા વ્યવસાય ચલાવે છે તે તમામ તેમની બચતને પોસ્ટ ઑફિસમાં ડિપોઝીટ કરે છે.  પોસ્ટ ઓફીસને 2014 જેવા પૂરમાં નુકશાન થયું હતું અને આવા પ્રકારના કુદરતી પ્રકોપથી સતત ભય રહે છે. પાણી પર પોસ્ટ ઓફીસ હોવાથી કુદરતી આપદા સિવાય બીજી કોઈ સમસ્યા અત્યાર સુધી પોસ્ટ ઓફીસને નડી નથી.