કેવી રીતે સર્જાય છે “વાયુ” જેવા ચક્રવાતો? સાયક્લોનમાં હોય છે હજારો પરમાણુ બોમ્બ જેટલી વિજળી પૈદા કરવાની ક્ષમતા

સૌ પ્રથમ તો એ જાણવું જરૂરી છે કે આખરે આ ચક્રવાત હોય છે શું? ચક્રવાત તોફાન વિકરાળ વાયુનું સ્પિનીંગ બવંડર હોય છે. ઉત્તરીય ગોળાર્ધ(વિદેશ)માં તેમને વાવાઝોડુ અથવા ટાયફૂન કહેવામાં આવે છે, જેમાં પવનનાં કાટાં સંપૂર્ણપણે વિપરીત દિશામાં ભ્રમણ કરે છે. દક્ષિણ ગોળાર્ધ(ભારત)માં તેને ચક્રવાત અથવા સાયક્લોન કહેવામાં આવે છે. સાયક્લોનમાં પવનની દિશા સીધી રીત એક જ દિશામાં ફર્યા કરે છે અને મોટા બવંડર સાથે ફરે છે. કોઈ પણ તોફાનને ચક્રવાત ત્યારે કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે તેની ઝડપ પ્રતિ કલાક 74 કિમીની રહે. ચક્રવાતમાં હજારો પરમાણુ બોમ્બ જેટલી વીજળી પૈદા કરવાની ક્ષમતા હોય છે.

જ્યાં સુધી ચક્રવાત કે વાવાઝોડાના સર્જાવાની વાત તો તે કોરિઓલિસ અસરને કારણે થાય છે. જે પૃથ્વીના પોતાની ધરી પર પરિભ્રમણ સાથે સંબંધિત છે. વિષવવૃત્ત નજીકના પ્રમાણમાં હળવા સીબોર્ન, જ્યાં તાપમાન 26 ડિગ્રી સેલ્સિયસ અથવા વધુ છે, તેને ચક્રવાતના ઉદ્દગમ સ્થાન તરીકે ગણવામાં આવે છે. જ્યારે સૂર્યમાંથી પ્રાપ્ત થતી ગરમીને કારણે આ સમુદ્રો ઉપરની હવા ગરમ થઈ જાય છે, ત્યારે તે ઝડપથી ઉપરની તરફ વધે છે, અને પોતાની પાછળ ઓછા દબાણને છોડી દે છે. ઓછા દબાણવાળાના કારણે તે વિસ્તાર શૂન્ય અથવા ખાલી થઈ જાય છે. હવાની આસપાસની ઠંડી હવા ખાલી જગ્યાને ભરવા માટે ઝડપથી પ્રસરવા માંગે છે, પરંતુ પૃથ્વીની ધરી લખોટાની જેમ સતત ભ્રમણ કરતી હોવાથી ઠંડા પવનોને ખાલી જગ્યા ભરવા માટે માર્ગ મળતો નથી અને પવનની દિશા અંદરથી નિસ્તેજ થઈ જાય છે, ત્યાર બાદ પવન ઝડપથી ઘૂમવા લાગે છે અને ઉપરની તરફ ફંગોળાય છે.

જ્યારે પવનની ઝડપ ખૂબ ઝડપી થઈ જાય છે ત્યારે પવન એક નૃત્યાંગનાની જેમ ખૂબ મોટી માત્રામાં ફરતા હોય છે, જે મોટો વર્તુળ બનાવે છે, જેની પરિઘિ 2000 કિલોમીટર અથવા તો તેના કરતાં પણ વધી જાય છે. નોંધવા જેવી વાત એ છે કે વિષવવૃત્ત પર પૃથ્વીનું પરિભ્રમણ આશરે 1038 કિ.મી પ્રતિ કલાક છે, જ્યારે ધ્રુવો પર તે ઝીરો હોય છે.

બીજી ખાસ વસ્તુ એ છે કે વાવંટોળના પરિભ્રમણનું કેન્દ્ર શાંત હોય છે, જેને તોફાનની આંખ અથવા આઈ ઓફ સ્ટ્રોમ કહેવામાં આવે છે. એક પ્રશ્ન ઉદ્ભભવે છે કે આ રીતે જન્મેલા ચક્રવાતમાં કોઈ વાદળ નથી, છતાં ગરમ વાતાવરણમાં વાદળો વિના વરસાદ કેવી રીતે શરૂ થાય છે? જ્યારે ગરમ હવા ઉપરની તરફ ફંગોળાય છે ત્યારે ત્યાં હવામાં રહેલા ભેજને સાથે જ લઈ જાય છે.

આ હવામાં ભેજના કણો તરી રહેલા ભેજના કણો પણ એકઠાં થઈ જાય છે અને મોટી માંત્રામાં એકત્ર થયેલું ભેજ વાદળોનું રૂપ ધારણ કરી લે છે. આવી રીતે બનેલા ભેજ સાથે બનેલા વાદળો પોતાનું વજન સંભાળી શકતા ન હોવાથી વરસાદના રૂપે વરસે છે. આઈ ઓફ સ્ટ્રોમની ફરતે ઘૂમી રહેલી હવાની ગતિ 200 કિ.મી પ્રતિ કલાક સુધી પહોંચી જાય છે. વિકરાળ બેનલું વાવાઝોડું એક સેકન્ડમાં વીસ લાખ ટન હવાને પોતાની સાથે ખેંચતો હોય છે.
ભેજવાળા વાતાવરણના કારણે લંડનમાં એક વર્ષમાં થાય તેટલો વરસાદ એક દિવસમાં સાયક્લોન દરમિયાન વરસી જાય છે. દરિયામાં સર્જાતા તોફાન ઝડપી ગતિથી કાંઠા વિસ્તારો તરફ વધે છે. તે સમયે પવનની ઝડપ પણ સેંકડો કિ.મી પ્રતિ કલાક હોય છે અને તેનું ક્ષેત્રફળ પણ હજારો કિ.મી સુધી પથરાયેલું હોય છે.