જમ્મૂ-કાશ્મીર, હિમાચલ અને ઉત્તરાખંડમાં 30મી એપ્રિલથી વરસાદની સંભાવના

પ્રિ-મોન્સુન સિઝન દરમિયાન દેશભરમાં સૌથી વધુ વરસાદની ટકાવારી નોંધાવનારા બે ક્ષેત્ર છે. એક ઉત્તર ભારતની પર્વતમાળા અને બીજો વિસ્તાર ઉત્તર-પૂર્વીય છે. પ્રિ-મોન્સુન સિઝનનો વરસાદ એપ્રિલની સરખાણીએ માર્ચમાં વધુ થાય છે અને આ વખતે માર્ચ મહિનામાં કેટલાક રાજ્યોમાં વરસાદ નોંધાયો છે. વાદળછાયા વાતાવરણમાં લોકોએ બાફ સાથે ઉકળાટ અને ગરમીનો સામનો કર્યો છે.

આ સિઝનમાં અત્યાર સુધી પર્વતીય વિસ્તારોમાં વરસાદની ટકાવારી ગણનાપાત્ર રહી નથી. જમ્મૂ-કાશ્મીરના વરસાદમાં 42નો ઘટાડો નોંધાયો છે. જ્યારે હિમાચલ પ્રદેશમાં 47 અને ઉત્તરાખંડમાં 16 ટકા જેટલો સામાન્ય વરસાદ નોંધાયો છે.

સ્કાયમેટના જણાવ્યા પ્રમાણે હવામાનની તરેહ જોતાં પશ્ચિમી વિસ્તારોમાં વરસાદની અસર જોવા મળે છે, પરંતુ પ્રિ-મોન્સુનમાં જોઈએ તેટલા પ્રમાણમાં વરસાદ સક્રીય જણાઈ રહ્યો નથી.

હવામાન ખાતાના નિષ્ણાતોના મત અનુસાર 30 એપ્રિલથી પહેલી મે વચ્ચે હવામાનમાં વ્યાપક ગતિવિધિઓ જોવા મળી શકે છે. ખાસ  કરીને જમ્મૂ-કાશ્મીરમાં મુખ્ય અસર જોવા મળી શકે છે. હિમાચલ પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડમાં પણ વરસાદી વાતવરણનું ચિત્ર સ્પષ્ટ થવાની શકયતા છે. હાલમાં ફની ચક્રવાતના કારણે વાદળછાયું વાતાવરણ થવાના પગલે ગરમીમાંથી રાહત મળવાની પણ આગાહી કરવામાં આવી છે.

આ ઉપરાંત માર્ચ અને એપ્રિલ વચ્ચે થતા વરસાદમાં 27 ટકા ઘટાડો નોંધાયો છે જે ચિંતાનો વિષય છે. મોન્સુન પહેલાં દેશમાં વાવણી માટે વરસાદ મહત્વ રાખે છે. માર્ચ-એપ્રિલ વચ્ચે થતા વરસાદમાં સરેરાશ કરતા ઓછો ઘટાડો નોંધાયો છે.