મન કી બાત: “કૃષિ સુધારાઓથી ખેડુતોની સમસ્યાઓ દુર થઈ રહી છે”

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ માસિક રેડિયો કાર્યક્રમ ‘મન કી બાત’માં નવા કૃષિ કાયદા પર પણ વાત કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે ભારતમાં કૃષિ અને તેનાથી જોડાયેલી ચીજો સાથે નવા પરિમાણો ઉમેરવામાં આવી રહ્યા છે. ભૂતકાળના કૃષિ સુધારાએ પણ ખેડૂતો માટે નવી શક્યતાઓના દરવાજા ખોલ્યા છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ઘણી ચર્ચા પછી ભારતની સંસદે કૃષિ સુધારાને કાયદાકીય સુધારા આપ્યા છે. આ સુધારાઓથી માત્ર ખેડૂતોના ઘણા બંધનો અંત આવ્યો નથી, પરંતુ તેમને નવા અધિકારો અને નવી તકો પણ મળી છે. આ અધિકારોએ, ખૂબ જ ટૂંકા સમયમાં, ખેડૂતોની મુશ્કેલીઓને સરળ બનાવવા શરૂ કરી દીધી છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે અન્નપૂર્ણા દેવીની પ્રતિમા ભારત પાછા આવી રહી છે. માતા અન્નપૂર્ણાની પ્રતિમાની જેમ આપણા વારસાના ઘણા કિંમતી વારસો આંતરરાષ્ટ્રીય ગેંગનો ભોગ બન્યા છે. આ ગેંગ તેમને આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ખૂબ ઉંચા ભાવે વેચે છે. હવે તેમના પર કડકતા લાદવામાં આવી રહી છે, પ્રતિમાને પરત લાવવા માટે ભારતે પણ તેના પ્રયત્નોમાં વધારો કર્યો છે. હું કેનેડા સરકાર અને આ સદ્દકાર્ય કાર્યને શક્ય બનાવનારા તમામ લોકો પ્રત્યે કૃતજ્ઞતા વ્યક્ત કરું છું. માતા અન્નપૂર્ણા કાશી સાથે ખૂબ જ ખાસ સંબંધ ધરાવે છે. હવે, તેમની પ્રતિમા પાછા આવશે, આપણા બધા માટે આનંદકારક છે.

વડા પ્રધાને કહ્યું કે મારા વહાલા દેશવાસીઓ, આવતીકાલે 30 નવેમ્બરના રોજ આપણે શ્રી ગુરુ નાનક દેવ જીનો 551 મો પ્રકાશ પર્વ ઉજવીશું. ગુરુ નાનક દેવ જીનો પ્રભાવ સમગ્ર વિશ્વમાં સ્પષ્ટ રીતે દેખાય છે. ગુરુ ગ્રંથ સાહિબમાં કહેવામાં આવ્યું છે – “સેવક કો સેવા બન આઈ”, એટલે કે સેવકનું કામ સેવા કરવાનું છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં ઘણા મહત્વપૂર્ણ લક્ષ્યો આવ્યા છે અને એક સેવક તરીકે આપણને ઘણું કરવાની તક મળી છે. ગુરુ સાહેબે અમારી પાસેથી સેવા લીધી. ”

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ભારતમાં પણ પક્ષીઓ નિહાળવાની ઘણી મંડળીઓ સક્રિય છે. તમે પણ, ચોક્કસપણે, આ વિષય સાથે જોડો. મારા જીવનકાળમાં, મને પણ કેવડિયામાં પક્ષીઓ સાથે સમય પસાર કરવાની ખૂબ જ યાદગાર તક મળી. પક્ષીઓ સાથે વિતાવેલો સમય તમને પ્રકૃતિ સાથે પણ જોડશે, અને પર્યાવરણને પ્રેરણારૂપ પણ કરશે. મારા પ્રિય દેશવાસીઓ, ભારતની સંસ્કૃતિ અને ધર્મગ્રંથો હંમેશાં સમગ્ર વિશ્વ માટે આકર્ષણનું કેન્દ્ર બન્યા છે.

તેમણે કહ્યું કે ઘણા લોકો તેની શોધમાં ભારત આવ્યા અને કાયમ અહીં રહ્યા, ઘણા લોકો તેમના દેશમાં પાછા ગયા અને આ સંસ્કૃતિના વાહક બન્યા. મને “જોનાસ મેસેટ્ટી” ના કામ વિશે જાણવા મળ્યું, જેમને ‘વિશ્વનાથ’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. જોનાસ બ્રાઝિલમાં લોકોને વેદાંત અને ગીતા શીખવે છે. તેઓ વિશ્વવિદ્યા નામની એક સંસ્થા ચલાવે છે, જેઓ રિયો ડી જાનેરોમાં  આવેલા પેટ્રોપોલિસના પર્વતોમાં સ્થિત છે.

આ કાર્યક્રમમાં પીએમ મોદી ખેડૂતો વિશે કંઈક કહી શકે છે. એટલું જ નહીં, વડા પ્રધાન દેશના લોકોને કોરોના રસી વિશે પણ અપડેટ કરી શકે છે. તમને જણાવી દઇએ કે 17 નવેમ્બરના રોજ પીએમ મોદીએ કાર્યક્રમની 71 મી આવૃત્તિ માટે લોકોને સૂચનો પૂછ્યા હતા. આપને જણાવી દઈએ કે પીએમ મોદી શનિવારે અમદાવાદ, હૈદરાબાદ અને પુણેની મુલાકાત લઈને કોરોના વાયરસ રસીના વિકાસ કામની સમીક્ષા કરી હતી. તેમણે અમદાવાદના ઝાયડસ બાયોટેક પાર્ક, હૈદરાબાદમાં ભારત બાયોટેક અને પૂણેની સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ઇન્ડિયાની મુલાકાત લીધી હતી.