આંદોલનકારી ખેડુતોએ ફગાવ્યો અમિત શાહનો પ્રસ્તાવ, કોઈ શરત મંજુર નહીં

કેન્દ્રના કૃષિ કાયદાઓનો વિરોધ કરી રહેલા ખેડૂત સંગઠનોએ કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહ દ્વારા આપવામાં આવેલી વાટાઘાટોના પ્રસ્તાવને ફગાવી દીધા છે. વિરોધ કરી રહેલા ખેડૂતોનું કહેવું છે કે અમિત શાહે વાટાઘાટોની સાથે એક શરત પણ મૂકી છે, જેને તેઓ માન્ય નથી.

હકીકતમાં, ગૃહમંત્રી અમિત શાહે શનિવારે રાત્રે ઉશ્કેરાયેલા ખેડૂતોને 3 ડિસેમ્બરે વાટાઘાટો માટે આમંત્રણ આપ્યું હતું. શાહે એમ પણ કહ્યું હતું કે, જો ખેડુતો પહેલા તેમની સાથે વાત કરવા માંગતા હોય, તો પહેલા તેઓએ નિયુક્ત સ્થળે પ્રદર્શન કરવું જોઈએ અને હાઇવે વગેરે ખાલી કરવો જોઈએ. જો ખેડુતો તેમ કરે તો, બીજા જ દિવસે કેન્દ્ર વાટાઘાટો કરવા તૈયાર છે.

તેમણે કહ્યું હતું કે, જો ખેડુતો તે પહેલા વાટાઘાટો કરવા માગે છે, તો તેઓએ દિલ્હી-હરિયાણા બોર્ડર પર બેરિકેટ્સ છોડીને બુરીના નિરંકારી સમાગમ મેદાન પર જવું પડશે. આ અગાઉ કેન્દ્રીય કૃષિ મંત્રી નરેન્દ્રસિંહ તોમારે પણ ખેડૂતોને વાટાઘાટો માટે આમંત્રણ આપ્યું હતું. રવિવારે સવારે 11 વાગ્યે ખેડૂતોની બેઠક મળી હતી. જેમાં ખેડુતોએ સીધો જણાવેલ કે શરત સાથે વાટાઘાટો કોઈપણ કિંમતે સ્વીકાર્ય નથી. ખેડુતોએ કહ્યું કે તેઓ દિલ્હીના જંતર-મંતર ખાતે પરફોર્મ કરવા માગે છે.

શનિવારે અમિત શાહે કહ્યું હતું કે, “હું આજે એવા તમામ ખેડુતોને અપીલ કરવા માંગુ છું કે જેઓ આજે પોતાનું આંદોલન ચલાવી રહ્યાં છે, જે પંજાબ બોર્ડરથી દિલ્હી-હરિયાણા સરહદ તરફના માર્ગ પર વિવિધ ખેડૂત સંઘોની અપીલ પર, ભારત સરકારને, કે ભારત સરકાર તમારી સાથે ચર્ચા કરવા તૈયાર છે. ” અગાઉ, કૃષિ મંત્રી નરેન્દ્રસિંહ તોમારે 3 ડિસેમ્બરે ખેડૂતોને વાટાઘાટો કરવાની અપીલ કરી હતી. આ વિશે શાહે કહ્યું, “કૃષિ પ્રધાને તમને 3 ડિસેમ્બરના રોજ ચર્ચા માટે આમંત્રણ પત્ર મોકલ્યો છે. ભારત સરકાર તમારી સમસ્યા અને દરેક માંગ અંગે ચર્ચા કરવા તૈયાર છે.” તેમણે કહ્યું હતું કે હું તમને ખાતરી આપું છું કે બીજા જ દિવસે, ભારત સરકાર તમારી સમસ્યાઓ અને માંગણીઓ અંગે ચર્ચા કરવા તૈયાર છે કે તરત જ ખેડૂતોને નિયુક્ત સ્થળે ખસેડવામાં આવશે.