ઉત્તર ભારતમાં ઠંડી, કાશ્મીરમાં પારો શૂન્યથી નીચે, દિલ્હીમાં લઘુત્તમ 6 ડિગ્રી,17 વર્ષનો રેકોર્ડ તૂટ્યો

ઉત્તર ભારતના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ગાત્રો થીજવતા શિયાળાની શરૂઆત થઈ છે. દેશની રાજધાની દિલ્હી અને આસપાસના રાજ્યોમાં તાપમાનમાં ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. જ્યારે જમ્મુ-કાશ્મીરના શ્રીનગર સહિત ખીણના ઘણા વિસ્તારોમાં લઘુત્તમ પારો શૂન્યથી નીચે પહોંચી ગયો છે. દરમિયાન હવામાન વિભાગે તામિલનાડુ, પુડુચેરી અને આંધ્રપ્રદેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં વરસાદ માટે એલર્ટ જાહેર કર્યું છે.

નવેમ્બરમાં દિલ્હીમાં શિયાળોએ 17 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો

રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હીમાં આજે (23 નવેમ્બર 2020) લઘુત્તમ તાપમાન 6.3 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું છે, જે સામાન્ય કરતાં પાંચ ડિગ્રી નીચે છે. જે છેલ્લા 17 વર્ષમાં નવેમ્બર મહિનામાં સૌથી નીચું તાપમાન છે. ભારતના હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, રવિવારે દિલ્હીમાં લઘુત્તમ તાપમાન 6.9 ડિગ્રી અને મહત્તમ તાપમાન 24.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે મહિનાનું સૌથી નીચું તાપમાન હતું.

સમાચાર એજન્સી અનુસાર આઇએમડીના પ્રાદેશિક આગાહી કેન્દ્રના વડા કુલદીપ શ્રીવાસ્તવ, સફદરજંગ ઓબ્ઝર્વેટરીમાં લઘુત્તમ તાપમાન 6.3 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે નવેમ્બર 2003 માં નોંધાયું હતું. તે દરમિયાન તાપમાન 6.1 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આ સપ્તાહના અંત સુધીમાં દિલ્હીમાં તાપમાન 7 ડિગ્રી સુધી રહી શકે છે.

હવામાન વિભાગે શિયાળાની લહેર વચ્ચે બુધવારે હિમાચલ પ્રદેશમાં ભારે વરસાદ અને બરફવર્ષાની આગાહી કરી છે. હિમાચલના લાહૌલ-સ્પીતી જિલ્લામાં કેલોંગ એ રાજ્યનું સૌથી ઠંડું સ્થળ છે, જ્યાં તાપમાન માઇનસ 6.4 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું જ્યારે કુફરીનું તાપમાન 6.6 ડિગ્રી અને ડાલહૌસીનું 6.6 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું. સિમલામાં તાપમાન 5.1 ડિગ્રી સેલ્સિયસ છે. ઉનામાં રાજ્યમાં સૌથી વધુ તાપમાન 23.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

જમ્મુ-કાશ્મીરના શ્રીનગર સહિત ખીણના ઘણા વિસ્તારોમાં રવિવારે લઘુતમ પારો શૂન્યથી નીચે પહોંચી ગયો છે. હવામાન વિભાગના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે શ્રીનગરમાં તાપમાન માઈનસ ત્રણ ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. ડુંગરાળ વિસ્તારોમાં બરફવર્ષાને કારણે મેદાનોમાં શીત લહેર વધી રહી છે. જમ્મુ-કાશ્મીરની પીર પંજલ પર્વતમાળામાં બરફવર્ષાને કારણે મોગલ રસ્તો બંધ થઈ ગયો છે.