નાગરોટા કાંડ: ભારતીય અધિકીરઓએ પાકિસ્તાની હાઈ કમિશનરને સામે બેસાડી બધી કરતૂત ગણાવી

જમ્મુ-કાશ્મીરના નગરોટામાં થયેલા આતંકી હુમલાના કાવતરાને નિષ્ફળ બનાવ્યા બાદ ભારતે પાકિસ્તાનને બીજો એક કડક સંદેશ આપ્યો છે. ભારતીય વિદેશ મંત્રાલયે દિલ્હીમાં પાકિસ્તાન હાઈ કમિશનરના અધિકારીને બોલાવીને નારાજગી વ્યક્ત કરી હતી અને કહ્યું હતું કે પાડોશી દેશએ તેની જમીન પર આતંકવાદનો આશરો બંધ કરવો જોઈએ.

વિદેશ મંત્રાલય દ્વારા જારી કરાયેલા એક નિવેદનમાં, ભારતીય સુરક્ષા દળોએ 19 નવેમ્બર 2020 ના રોજ જમ્મુના નાગરોટામાં મોટા આતંકી હુમલો કરવાની યોજનાને નિષ્ફળ કરી દીધી હતી. પ્રારંભિક અહેવાલોમાં સામે આવ્યું છે કે એન્કાઉન્ટરમાં માર્યા ગયેલા આતંકવાદીઓ જૈશ-એ-મોહમ્મદ સાથે સંબંધિત છે. ભારત સરકારે જયેશના વારંવાર આતંકવાદી હુમલાઓ અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી છે.

જારી કરેલા નિવેદનમાં વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું કે ભૂતકાળમાં પણ જૈશે ભારત વિરુદ્ધ હુમલાઓ કરતું રહ્યું છે. જૈશ ફેબ્રુઆરી 2019 માં પુલવામામાં થયેલા આતંકી હુમલામાં પણ સામેલ હતું. એન્કાઉન્ટરમાં માર્યા ગયેલા આતંકવાદીઓ પાસેથી ઝડપાયેલા શસ્ત્રો અને દારૂગોળો પુષ્ટિ આપે છે કે આતંકીઓ જમ્મુ-કાશ્મીરમાં શાંતિ અને સલામતીને ખલેલ પહોંચાડવા માંગતા હતા. ખાસ કરીને આતંકીઓ જમ્મુ-કાશ્મીરમાં યોજાનારી જિલ્લા વિકાસ પરિષદ (ડીડીસી) ની ચૂંટણીને વિક્ષેપિત કરવા માગે છે.

વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું કે આ સંબંધમાં, પાકિસ્તાનમાં હાઈ કમિશનરને દિલ્હી બોલાવવામાં આવ્યા હતા અને નાગરોટાની ઘટના અંગે જોરદાર વિરોધ નોંધવામાં આવ્યો હતો. આ સમય દરમિયાન, પાકિસ્તાન સમક્ષ એવી માંગ કરવામાં આવી હતી કે તેણે તેની ધરતીથી આતંક અને આતંકવાદી પ્રવૃત્તિઓને આશરો આપવાની નીતિ બંધ કરવી જોઈએ.

પાકિસ્તાને તેની આંતરરાષ્ટ્રીય જવાબદારીઓ અને દ્વિપક્ષીય પ્રતિબદ્ધતાઓને પૂર્ણ કરવી તે ભારતની લાંબા સમયની માંગને પુનરાવર્તિત કર્યું. જેથી કોઈપણ ભારત વિરુદ્ધ આતંકવાદી પ્રવૃતિઓ રોકી શકાય. પાકિસ્તાને જાણવું જોઇએ કે ભારત આતંકવાદ સામેની લડતમાં તેની રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા જાળવવા તમામ જરૂરી પગલાં લેવા કટિબદ્ધ અને કટિબદ્ધ છે.

જણાવી દઈએ કે ગુરુવારે સવારે પાંચ વાગ્યે જમ્મુ-શ્રીનગર હાઇવે પર જમ્મુ-નાગરોટા, જમ્મુ-શ્રીનગર હાઇવે પર એન્કાઉન્ટરમાં ચાર આતંકવાદીઓને ઠાર કરવામાં આવ્યા હતા. આ એન્કાઉન્ટર ત્યારે શરૂ થયું જ્યારે ટ્રકને એક બ્લોક ઉપર ચેકીંગ કરવા માટે અટકાવવામાં આવી હતી. ચેકીંગ દરમિયાન ડ્રાઇવર ટ્રકમાંથી નીચે ઉતારતો ફરાર થઈ ગયો હતો. જ્યારે શંકા જતા પોલીસ અને સીઆરપીએફના જવાનોએ ટ્રકની તપાસ શરૂ કરી હતી. આ રીતે, ટ્રકમાં રહેલા આતંકીઓએ સુરક્ષા દળો પર ફાયરિંગ શરૂ કરી દીધું હતું અને જંગલ તરફ ભાગી છૂટ્યું હતું. જવાનોએ પીછો કર્યો હતો અને બદલામાં ચાર આતંકવાદીઓ માર્યા ગયા હતા.

માર્યા ગયેલા આતંકવાદીઓ પાસેથી મોટા પાયે હથિયારો અને દારૂગોળો મળી આવ્યો હતો. આવી ઘણી વસ્તુઓ પણ મળી આવી હતી, જેનાથી જણાઈ આવી રહ્યું છે કે આતંકવાદીઓ પાકિસ્તાની છે. ઉદાહરણ તરીકે, આતંકીઓ પાસેથી રેડિયો, મોબાઈલ મેસેજીસ, પગરખાં વગેરે જોતાં આતંકવાદીઓ પાકિસ્તાન હોવાના પુરાવા છે.