જિનપિંગે 2035 સુધીનો પ્લાન રજૂ કર્યો, શું આજીવન ચીનના રાષ્ટ્રપતિ તરીકે રહેશે?

ચાઇનીઝ કોમ્યુનિસ્ટ પાર્ટીના ચાર દિવસીય સંમેલન રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગના ભાષણ સાથે સમાપ્ત થયું જેમાં તેમણે દેશના આધુનિકરણના કેન્દ્રમાં નવીનતા મૂકી જેથી ઘરેલું ખર્ચ અને ટેકને આત્મનિર્ભર કરીને દેશને પાવરહાઉસ તરીકે વિકસિત કરી શકાય. શી જિનપિંગે 2035 માટેની પોતાની યોજના રજૂ કરીને ફરી એકવાર ચર્ચાને વેગ આપ્યો છે કે તે આખી જિંદગી રાષ્ટ્રપતિ પદ પર રહેશે.

રાષ્ટ્રપતિ જિનપિંગે તેમની યોજના વિશે ક્યારેય સ્પષ્ટરૂપે કશું કહ્યું નથી, પરંતુ તેમણે પૂરતો સંકેત આપ્યો છે કે તેઓ 2022 માં પોતાનો બીજો કાર્યકાળ પૂરો કર્યા પછી પણ સત્તાથી દૂર રહેવા તૈયાર નથી. મહત્તમ બે-અવધિની મર્યાદાને દૂર કરવા માટે જ્યારે તેમણે બંધારણમાં સુધારો કર્યો ત્યારે પણ આ સંકેત આપ્યો હતો. 1982 ડેંગ ઝિયાઓ પિંગ દ્વારા સમાવિષ્ટ કરવામાં આવ્યો હતો. આ અંતર્ગત, કોઈ પણ વ્યક્તિ બે વારથી વધુ રાષ્ટ્રપતિ ન બની શકે. આ પગલાથી એવી અટકળો ફેલાઇ હતી કે 67 વર્ષીય શી જિનપિંગ આજીવન રાષ્ટ્રપતિ રહી શકે છે.

રાષ્ટ્રપતિ સિવાય, સેના પ્રમુખ અને પાર્ટીના મહાસચિવનો પદ સંભાળનારા શી જિનપિંગ કોમ્યુનિસ્ટ પાર્ટીના સ્થાપક માઓ ઝેડોંગ બાદ પહેલાથી જ બીજા સૌથી શક્તિશાળી નેતા બન્યા છે. ઓક્ટોબર 2017 માં શી, માઓ પછી ચીનના બીજા નેતા બન્યા, જેમના વિચારો તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન પાર્ટીના ચાર્ટરમાં સામેલ હતા.

રાષ્ટ્રપતિ જિનપિંગે પાર્ટીના સંપૂર્ણ કાર્યક્ષેત્રમાં તેમની સત્તાની મહોર નિશ્ચિતપણે સ્થાપિત કરી હતી જ્યારે તેમને સામુહિક નેતૃત્વની વ્યવસ્થાને સમાપ્ત કરવા માટે, ચીનનાં લોકોને માઓ ઝેડોંગના સત્તાના વર્ષો જેવા સત્તાધિકાર શાસનથી બચાવવા પક્ષના નેતૃત્વ મળ્યું હતું.

પાર્ટીના સંપૂર્ણ કાર્યક્ષેત્રમાં રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગનું વર્ચસ્વ વધુ પ્રબળ બન્યું જ્યારે તેમને માઓ ત્સે તુંગ જેવા નિરંકુશ શાસનથી બચાવવા માટે ડેંગ ઝિયાઓ પિંગે તરીકે સ્થાપિત કરેલી સામૂહિક નેતૃત્વને નાબૂદ કરવાનો અધિકાર મળ્યો. આ વર્ષે તેમણે રાજદ્વારી વિચારસરણી માટે જિનપિંગ રિસર્ચ સેન્ટર ખોલ્યું, જે તેમના ફિલસૂફીની માઓ સાથે બરાબર છે.

ચીન કમ્યુનિસ્ટ પાર્ટીના બંધ દરવાજા પાછળની કોન્ફરન્સમાં 204 સભ્યો અને સેન્ટ્રલ કમિટીના 172 વૈકલ્પિક સભ્યો છે અને વાર્ષિક મીટિંગ પાર્ટી અને સરકારની નીતિઓની સમીક્ષા કરે છે. અગાઉની પરિષદોમાં, નેતાગીરીના ઉત્તરાધિકાર વિશેના સંકેતો પણ હતા, પરંતુ આ વખતે તે કરવામાં આવ્યું નથી. પાંચમું સંપૂર્ણ સત્ર દસ્તાવેજ 2035 સુધી લાંબા ગાળાના પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે, તે સમય સુધી ક્ઝીની ઉંમર 82 વર્ષની થઈ ગઈ હોત, જે વયે માઓનું 1976 માં અવસાન થયું હતું.

દક્ષિણ ચાઇના સમુદ્ર, હોંગ-કોંગ, તાઇવાન અને સીની યુએસ માટે મહાસત્તા બનવાની મહત્વાકાંક્ષા સાથેની ભારતની સરહદ પર બેઇજિંગના આક્રમણને ચાઇના નિરીક્ષકો જુએ છે, જે બેલ્ટ અને માર્ગ પહેલ જેવા તેના સહી પ્રોજેક્ટ્સ માટે આવે છે. આ માટે ચીન 5 જી અને આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ દ્વારા તેના શહેરોને સ્માર્ટ બનાવવા માંગે છે અને વધુને વધુ દેશોને ચીની નાણાકીય પ્રણાલીમાં જોડવા માંગે છે.