તુર્કીમાં વિનાશક ભૂકંપ, મોટાપાયે તારાજી, અનેક ઇમારતો ધરાશાયી, ગ્રીસમાં સુનામી

શુક્રવારે તુર્કી અને ગ્રીસની સરહદે વિનાશક ભૂકંપના આંચકા અનુભવાયા હતા. રિક્ટર સ્કેલ પર તીવ્રતા 7.0 માપવામાં આવી છે. ભૂકંપ બાદ ગ્રીસમાં સુનામી આવી છે. ભૂકંપના કારણે તુર્કીમાં ભારે વિનાશ સર્જાયો છે. ઇઝમિરમાં ઘણી જગ્યાએ મકાનો પડી ગયા છે.

તુર્કીના આરોગ્ય પ્રધાન ફેહરેતીન કોકાએ જણાવ્યું હતું કે દરિયાકાંઠાના પ્રાંત ઇઝમિરમાં ઓછામાં ઓછા 120 લોકો ઘાયલ થયા છે.

ઇઝમિરના મેયર ટોન્ક સોયરે સીએનએનને કહ્યું કે લગભગ 20 ઇમારતો ધરાશાયી થઈ. આ શહેર લગભગ 4,5 મિલિયન રહેવાસીઓ સાથે તુર્કીમાં ત્રીજું મોટું શહેર છે. તુર્કીના ગૃહ પ્રધાને ટ્વિટ કર્યું હતું કે ઇઝમિરમાં છ ઇમારત ધરાશાયી થઈ હતી.

પર્યાવરણ પ્રધાન મુરત કુરુમે કહ્યું કે તેઓ પાંચ પતન ઇમારતો વિશે જાણતા હતા. “અમારા કેટલાક સાથી નાગરિકો કાટમાળમાં ફસાયા છે.”

તુર્કીના ચેમ્બર ઓફ જિઓલોજિકલ એન્જિનિયર્સના વડા હુસેન એલાન સેફરિહિસારમાં ભૂકંપના પગલે સુનામી આણી છે. રાજ્યના સમાચાર એજન્સી ટીઆરટીને લોકોને ઇમારતથી દૂર રહેવાની ચેતવણી આપી છે.

તુર્કીની હોનારત અને ઇમરજન્સી મેનેજમેન્ટ પ્રેસિડેન્સી (એએફએડી) એ ભૂકંપની તીવ્રતા 6.6 નોંધી હતી, જ્યારે યુએસ ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય સર્વેએ જણાવ્યું હતું કે ભૂકંપની તીવ્રતા 7.0  છે. તે લગભગ 11:50 GMT ની આસપાસ આવ્યો હતો અને તે તુર્કીના એજિયન દરિયાકિનારે અને ઉત્તર પશ્ચિમના મારમારા ક્ષેત્રમાં અનુભવાયો હતો.

એફએડીએ જણાવ્યું કે, તેનું કેન્દ્ર ઇઝમિર પ્રાંતના દરિયાકાંઠે 16 કિલોમીટર (11 માઇલ) દૂર હતું. યુએસ ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય સર્વેએ જણાવ્યું હતું કે ઉંડાઈ 10 કિલોમીટર છે અને તેનું કેન્દ્ર તુર્કીના દરિયાકાંઠે 33.5 કિમી દૂર હતું.

ઈસ્તંબુલના રાજ્યપાલ અલી યરલીકાયાએ પણ ભૂકંપના આંચકા અનુભવાયા હતા, તેમણે કહ્યું હતું કે નુકસાન થયાના કોઈ સમાચાર નથી.

તુર્કીનો ઇઝમિર પ્રાંત સક્રિય ફોલ્ટ લાઇન પર છે. મુખ્ય ઉત્તર એનાટોલીયન ફોલ્ટ લાઈને 1999માં ઇસ્તંબુલ નજીક ભયંકર ભૂકંપના આંચકા અનુભવાયા હતા, જેમાં આ ક્ષેત્રના 17,000 થી વધુ લોકોના મોત થયા હતા.