સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટનો ચોંકાવનારો દાવો, કોરોના ચેપ આવતા 20 વર્ષ સુધી ચાલુ રહેશે

વિશ્વ કોરોના વાયરસથી ભારે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે અને વિશ્વ તેની રસી બનાવવાની દોડમાં છે. વેબસાઈટ businesstoday.in સમાચાર અનુસાર, વિશ્વની સૌથી મોટી રસી ઉત્પાદક સીરમ સંસ્થાના સીઈઓ અદર પૂનાવાલા કહે છે કે, આગામી 20 વર્ષ સુધી વિશ્વમાં કોરોના ચેપ ચાલુ રહેશે અને ત્યાં સુધી કોવિડ -19 રસીની જરૂર રહેશે.

વેબસાઇટ સાથે વાત કરતાં પૂનાવાલાએ કહ્યું કે ઇતિહાસમાં એવું ક્યારેય જોવા મળ્યું નથી કે એક જ વારમાં રસીની જરૂરિયાત દૂર થઈ ગઈ હોય. તેમણે કહ્યું, ‘ફ્લૂ, ન્યુમોનિયા, શીતળા અને પોલિયોની રસી કેટલા વર્ષોથી કાર્યરત છે, જેમાંથી એકપણ અટક્યું નથી.’ તેમણે કહ્યું કે 100 ટકા વસ્તી રસી અપાય તો પણ કોવિડ -19 રસીની જરૂરિયાત દૂર થશે નહીં.

તેમણે કહ્યું કે ‘રસી કોઈ નક્કર વિજ્ઞાન નથી. તે તમારી પ્રતિરક્ષા વધારે છે. તે તમને બચાવે છે. તે રોગની અસર ઘટાડે છે. પરંતુ તે 100 ટકા કેસોમાં આ રોગના ચેપને રોકી શકશે નહીં. જો 100 ટકા લોકોને રસી આપવામાં આવે તો પણ, ભવિષ્યમાં રસીની જરૂર પડશે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે વિશ્વની જેમ ભારતમાં પણ આ ખતરનાક વાયરસ સાથેની લડત ચાલુ છે. દેશમાં 54,366 નવા કોવિડ -19 ચેપ સાથે, ભારતના કુલ કેસ વધીને 77,61,312 પર પહોંચી ગયા છે. ઉપરાંત, 690 નવા મૃત્યુ સાથે, મૃત્યુની કુલ સંખ્યા વધીને 1,17,306 પર પહોંચી ગઈ છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં 20,303 નો ઘટાડો થયા પછી કુલ સક્રિય કેસ 6,95,509 છે. ઉપરાંત, છેલ્લા 24 કલાકમાં, 73,979 નવા સ્રાવ સાથે કુલ કેસ 69,48,497 નોંધાયા છે.

દેશમાં મૃત્યુદર અને સક્રિય કિસ્સાઓમાં સતત ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. મૃત્યુ દર ઘટીને 1.51 ટકા થયો છે. આ સિવાય, સારવાર હેઠળ રહેલા સક્રિય કેસનો દર પણ 10 ટકાથી ઓછો છે. વર્લ્ડમીટર મુજબ, સક્રિય કેસ અને કોરોના ચેપના મામલે ભારત વિશ્વનો બીજો સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત દેશ છે. અમેરિકા અને બ્રાઝિલમાં મૃત્યુ પછી ભારત ત્રીજા નંબરે છે.