કેન્દ્રીય કર્મચારીઓને દિવાળીનું કેટલું બોનસ મળશે, સરકારે સમજાવ્યું ગણિત

બુધવારે કેન્દ્ર સરકારે 30 લાખથી વધુ કર્મચારીઓ માટે દિવાળી બોનસની જાહેરાત કરી હતી. આ દ્વારા લોકોને કુલ 3,737 કરોડ રૂપિયાનું બોનસ મળશે. હવે સવાલ એ છે કે, કેટલું બોનસ મળશે. નાણાં મંત્રાલયે તેનું સંપૂર્ણ ગણિત સમજાવી દીધું છે. ચાલો વિગતવાર જણાવીએ ..

નાણાં મંત્રાલયે નોન-પ્રોડક્ટિવિટી લિંક્ડ બોનસ (પીએલબી) ની ગણતરી માટે 7,000 રૂપિયાની મર્યાદા નક્કી કરી છે. બોનસ ગણતરીની આ મર્યાદા સાથે, કર્મચારી વધુમાં વધુ 6,908 રૂપિયા બોનસ મેળવવા માટે પાત્ર બનશે. નાણાં મંત્રાલય હેઠળના ખર્ચ વિભાગ દ્વારા આ અંગે માહિતી આપવામાં આવી છે.

તમનેને જણાવી દઈએ કે 30 લાખ કર્મચારીઓ પૈકી, ભારતીય રેલ્વે, પોસ્ટ્સ, સંરક્ષણ, ઇપીએફઓ અને ઇએસઆઈસી સહિત અન્ય વ્યાપારી મથકોના 16.97 લાખ નોન-ગેઝેટેડ (નોન-ગેઝેટેડ) કર્મચારીઓ છે. સરકાર તેમને પણ બોનસ આપી રહી છે.

આવા કર્મચારીઓને બોનસ આપવાથી સરકાર ઉપર 2,791 કરોડનો આર્થિક બોજો પડશે. તે જ સમયે, કેન્દ્ર સરકારના 13.70 લાખ કર્મચારીઓને બોનસ આપવામાં આવશે. તેનાથી સરકાર પર રૂપિયા 946 કરોડનો આર્થિક બોજો પડશે.

કેન્દ્ર સરકારનું આ બોનસ સીધા સરકારી કર્મચારીઓના બેંક ખાતામાં એટલે કે ડાયરેક્ટ બેનિફિટ ટ્રાન્સફર (ડીબીટી) દ્વારા ટ્રાન્સફર કરવામાં આવશે. સરકાર દ્વારા સ્પષ્ટતા કરવામાં આવી છે કે ટૂંક સમયમાં કર્મચારીઓને બોનસ આપવામાં આવશે.

કેન્દ્ર સરકારનું માનવું છે કે કર્મચારીઓને તહેવારો દરમિયાન ખર્ચ કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવશે અને તેનાથી એકંદરે અર્થતંત્રમાં માંગમાં વધારો થશે.