પેરીસ: પયગમ્બર સાહેબનું કાર્ટુન બતાવનાર ટિચરનો શિરચ્છેદ, પોલીસે યુવાનને ગોળી મારી

પેરિસમાં એક વ્યક્તિએ એક શિક્ષકનો શિરચ્છેદ કર્યો કારણ કે તેણે વિદ્યાર્થીઓને પયગમ્બર મોહમ્મદ સાહેબ(સ.અ.વ)નું કાર્ટૂન બતાવ્યું હતું. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ પછી આ વ્યક્તિએ સૂત્રોચ્ચાર શરૂ કર્યા હતા. તેણે સ્થળ પર પહોંચેલી પોલીસને બંદૂક બતાવી હતી અને પોલીસને ધમકાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. જોકે બાદમાં પોલીસે તેને ગોળી મારી દીધી હતી.

એક સમાચાર એજન્સી મુજબ, ઇતિહાસના શિક્ષકે તેમના વિદ્યાર્થીઓને પયગમ્બર મોહમ્મદ(સ.અ.વ)નું કાર્ટૂન બતાવ્યું હતું. આ વ્યક્તિ આનાથી ગુસ્સે હતો. ગુસ્સે થયેલી વ્યક્તિ ચાકુ લઈને શિક્ષક પાસે આવી અને તેનું માથું કાપી નાખ્યું. ઘટનાની માહિતી મળતાં પોલીસ ઘટના સ્થળે પહોંચી ત્યારે આરોપી ત્યાં હાજર હતો. ફ્રાંસના રાષ્ટ્રપતિ ઇમેન્યુઅલ મેક્રોને પેરિસના વાયવ્ય પરામાં એક શિક્ષકનું શિરચ્છેદ કરવાની ઘટનાની નિંદા કરી છે. તેમણે ઉગ્રવાદીઓ સાથે કાર્યવાહી કરવા ઝડપી અને નક્કર પગલાં ભરવાનું વચન આપ્યું હતું. રાષ્ટ્રપતિએ હુમલાના થોડા કલાકો બાદ કોફ્લેન્સ-સો-હોનોરી મિડલ સ્કૂલની મુલાકાત લીધી.

રાષ્ટ્રપતિ ઇમેન્યુઅલ મેક્રોને કહ્યું, ‘અમારા એક નાગરિકની આજે હત્યા થઈ કારણ કે તે વિદ્યાર્થીઓને અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા શીખવતો હતો.’ હકીકતમાં, ફ્રાન્સમાં પયગમ્બર મોહમ્મદ(સ.અ.વ)ને લગતા વિવાદમાં અત્યાર સુધીમાં બે લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે પોલીસે આરોપી વ્યક્તિને શસ્ત્ર મૂકવા કહ્યું હતું. પરંતુ પોલીસને હથિયાર બતાવી તે સ્થળ પરથી છટકી ગયો હતો. ત્યાર પછી તે માણસે ફરીથી પોલીસને બંદૂક બતાવી અને શરણાગતિ સ્વીકારવાની ના પાડી. આ દરમિયાન પોલીસે તેને ગોળી મારી દીધી હતી. હવે આ મામલે તપાસના આદેશ આપવામાં આવ્યા છે. એક પોલીસ અધિકારીએ જણાવ્યું કે શંકાસ્પદની પાસે છરી અને બંદૂક હતી. શંકાસ્પદ વ્યક્તિએ શિક્ષકની હત્યા કરી હતી તે સ્થળથી આશરે 600 મીટર (યાર્ડ) માં હત્યા કરાઈ હતી.

ચાર્લી એબડો ઘટના

શિક્ષકના શિરચ્છેદને લીધે ફ્રાન્સમાં ફરી એકવાર ચિંતાની રેખાઓ દોરવામાં આવી છે. આ ઘટના એવા સમયે પ્રકાશમાં આવી છે જ્યારે ફ્રેંચની રાજધાની પેરિસમાં 2015 ના ચાર્લી અબ્દો હુમલાની સુનાવણી ચાલી રહી છે. તે દરમિયાન થયેલા આ હુમલાને કાર્ટૂન છાપીને પ્રોફેટ મોહમ્મદ પર હુમલો ગણાવ્યો હતો.