સૌથી વધુ ભૂખ્યા લોકોવાળા દેશમાં ભારત, નેપાળ અને પાકિસ્તાનની સ્થિતિથી આપણા કરતાં સારી

ગ્લોબલ હંગર ઈન્ડેક્સ 2020માં 107 દેશોની યાદીમાં ભારત 94મા ક્રમે છે અને ભૂખ્યાજનોની ‘ગંભીર’ કેટેગરીમાં છે. નિષ્ણાતોએ અમલીકરણની નબળી પ્રક્રિયાઓ, અસરકારક દેખરેખનો અભાવ, કુપોષણ સામે લડવા માટે ઉદાસીન અભિગમ અને મોટા રાજ્યોના નબળા પ્રદર્શનને દોષી ઠેરવાયો છે. ગયા વર્ષે 117 દેશોની યાદીમાં ભારત 102મા ક્રમે છે.

પાડોશી બાંગ્લાદેશ, મ્યાનમાર અને પાકિસ્તાન પણ ‘ગંભીર’ વર્ગમાં છે. પરંતુ આ વર્ષે હંગર ઈન્ડેક્સ ભારતથી ઉપર છે. બાંગ્લાદેશ 75મા ક્રમે, મ્યાનમાર 78મા અને પાકિસ્તાન 88મા ક્રમે છે. રિપોર્ટ અનુસાર, નેપાળ 73મા ક્રમે અને શ્રીલંકા 64મા ક્રમે છે. બંને દેશો ‘મધ્ય’ વર્ગમાં આવે છે. ચીન, બેલારુસ, યુક્રેન, તુર્કી, ક્યુબા અને કુવૈત સહિતના 17 દેશોએ ભૂખ અને કુપોષણ પર નજર રાખનારા ગ્લોબલ હંગર ઈન્ડેક્સ (જીએચઆઇ) માં ટોચ પર છે. શુક્રવારે જીઆઇએ વેબસાઇટ પર આ માહિતી આપવામાં આવી છે. અહેવાલ મુજબ, ભારતની 14 ટકા વસ્તી કુપોષિત છે.

અહેવાલમાં નોંધ્યું છે કે પાંચ વર્ષથી ઓછી વયના બાળકો માટે મૃત્યુ દર 7.7 ટકા હતો. આ સિવાય આવા બાળકોનો દર 37.4 હતો, જે કુપોષણને કારણે વધી શક્યો નથી. 1991 થી અત્યાર સુધીમાં બાંગ્લાદેશ, ભારત, નેપાળ અને પાકિસ્તાનના ડેટા બતાવે છે કે એવા પરિવારોમાં, બાળકો વિવિધ પ્રકારની ઉણપથી પીડિત હોવાના કિસ્સા વધુ છે. આમાં પૌષ્ટિક આહારનો અભાવ, માતૃત્વ શિક્ષણનું નિમ્ન સ્તર અને ગરીબી વગેરે સામેલ છે.

આ સમયગાળા દરમિયાન, ભારતમાં પાંચ વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકોના મૃત્યુ દરમાં ઘટાડો થયો હતો. રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે અકાળ જન્મ અને ઓછા જન્મેલા વજનના કારણે બાળકોના મૃત્યુ દરમાં વધારો થયો છે, ખાસ કરીને ગરીબ રાજ્યો અને ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં. નિષ્ણાતો માને છે કે નબળા અમલીકરણ પ્રક્રિયાઓ, અસરકારક દેખરેખનો અભાવ અને કુપોષણ સામે લડવા માટેના અભિગમોમાં સંકલનનો અભાવ એ હંમેશાં નબળા પોષણ સૂચકાંકોનું કારણ છે.

આંતરરાષ્ટ્રીય ખાદ્ય નીતિ સંશોધન સંસ્થા, નવી દિલ્હીની વરિષ્ઠ સંશોધનકર્તા પૂર્ણિમા મેનને કહ્યું કે ભારતના રેન્કિંગમાં એકંદર ફેરફાર માટે ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર અને મધ્યપ્રદેશ જેવા મોટા રાજ્યોની કામગીરીમાં સુધારણા જરૂરી છે. તેમણે કહ્યું, “રાષ્ટ્રીય સરેરાશ ઉત્તર પ્રદેશ અને બિહાર જેવા રાજ્યોથી ખૂબ પ્રભાવિત થાય છે. રાજ્યો કે જેમાં ખરેખર કુપોષણ વધારે છે અને દેશની વસ્તીમાં નોંધપાત્ર ફાળો આપે છે.”

તેમણે કહ્યું, ‘ભારતમાં જન્મેલા દરેક પાંચમા બાળક ઉત્તર પ્રદેશમાં હોય છે. તેથી જો વધુ વસ્તીવાળા રાજ્યમાં કુપોષણનું સ્તર ઉંચું હોય તો તે ભારતની સરેરાશમાં ઘણું યોગદાન આપશે. તે સ્પષ્ટ છે કે ત્યારબાદ ભારતની સરેરાશ ધીમી રહેશે. “મેનને કહ્યું કે જો આપણે ભારતમાં પરિવર્તન ઇચ્છતા હોઈએ તો આપણે ઉત્તરપ્રદેશ, ઝારખંડ, મધ્યપ્રદેશ અને બિહારમાં પણ ફેરફાર કરવાની જરૂર રહેશે.

ન્યુટ્રિશન રિસર્ચના હેડ શ્વેતા ખંડેલવાલે કહ્યું કે દેશમાં પોષણ માટેના ઘણા કાર્યક્રમો અને નીતિઓ છે પરંતુ જમીનની વાસ્તવિકતા તદ્દન નિરાશાજનક છે. તેમણે રોગચાળાને કારણે અછતની સમસ્યાને ઘટાડવા માટે ઘણાં પગલાં સૂચવ્યાં. તેમણે કહ્યું કે પૌષ્ટિક, સલામત અને સસ્તું ખોરાકના એક્સેસને પ્રોત્સાહન આપવું, માતા અને બાળકના પોષણમાં સુધારણા માટે રોકાણ કરવું, બાળકનું વજન ઓછું હોય ત્યારે પ્રારંભિક તપાસ અને ઉપચાર તેમજ નબળા બાળકો માટે પોષક અને સલામત ખોરાક મહત્વપૂર્ણ બની શકે છે.