આ 30 કરોડ ભારતીયોને પ્રથમ અપાશે કોરોના વેક્સીન, સરકારે લિસ્ટ બનાવવાનું કર્યું શરૂ

ભારતે કોરોના વાયરસ રસીકરણ અભિયાનની તૈયારી શરૂ કરી દીધી છે. પ્રાથમિકતાના આધારે કોણ રસી મેળવશે તેની યાદી તૈયાર કરવામાં આવી રહી છે. જોખમી વસ્તી ઉપરાંત આરોગ્ય સંભાળ વ્યાવસાયિકો, પોલીસ, સ્વચ્છતા કામદારો જેવા ફ્રન્ટલાઈન કાર્યકરોને રસી અપાશે. લગભગ 30 કરોડ  લોકો માટે 60 કરોડ ડોઝની જરૂર રહેશે. એકવાર રસી મંજુર થયા બાદ રસી શરૂ થશે. અગ્રતા સૂચિમાં ચાર કેટેગરીઝ છે. આશરે 50 થી 60 લાખ હલ્થ વર્કર, બે કરોડથી વધુ ફ્રન્ટલાઈન કામદારો, 50 વર્ષથી ઉપરના આશરે 26 કરોડ લોકો અને જે લોકો 50 વર્ષથી ઓછા છે પરંતુ અન્ય રોગોથી પીડાય છે.

રસી વિશે રચાયેલા એક્સપર્ટ કમિટીએ યોજનાનો મુસદ્દો તૈયાર કર્યો છે. કેન્દ્રીય એજન્સીઓ અને રાજ્યોમાંથી પણ ઇનપુટ્સ લેવામાં આવ્યા હતા. એનઆઈટીઆઈ આયોગના સભ્ય ડો.વી.કે.પોલની આગેવાની હેઠળના આ જૂથ દ્વારા બનાવવામાં આવેલી યોજના મુજબ, પ્રથમ તબક્કામાં દેશની 23 ટકા જનતા આવરી લેવામાં આવશે.

એક્સપર્ટ કમિટીનો અંદાજ છે કે દેશમાં સરકારી અને ખાનગી ક્ષેત્ર સહિત આશરે સાત મિલિયન આરોગ્ય સંભાળ કાર્યકરો છે. જેમાં 11 લાખ એમબીબીએસ ડોકટરો, 8 લાખ આયુષ પ્રેક્ટિશનર્સ, 1.5 મિલિયન નર્સો, 7 લાખ એએનએમ અને 10 લાખ આશા વર્કરો સામેલ છે. એક અધિકારીએ ટાઇમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાને કહ્યું કે આ યાદી ઓક્ટોબરના અંતમાં અથવા નવેમ્બરની શરૂઆતમાં તૈયાર થઈ શકે છે.

યોજનામાં 45 લાખ પોલીસ અને અન્ય દળના કર્મચારીઓ પણ સામેલ છે. આ લિસ્ટમાં 1.5 મિલિયન આર્મી મેન પણ છે. આ ઉપરાંત સમુદાય સેવા – જાહેર પરિવહનના ડ્રાઇવરો, સફાઇ કામદારો અને શિક્ષકોની પણ ઓળખ કરવામાં આવી છે. તેમની અંદાજીત સંખ્યા લગભગ 1.5 કરોડ છે. પ્રથમ તબક્કામાં 50 વર્ષથી વધુ ઉંમરના આશરે 26 કરોડ લોકોને રસી પણ આપવામાં આવશે. આ સિવાય ડાયાબિટીઝ, હ્રદયરોગ, કિડની નિષ્ફળતા, ફેફસાના રોગ, કેન્સર, યકૃત રોગનો સામનો કરી રહેલા લોકોને પણ પ્રાથમિકતાના આધારે રસી આપવામાં આવશે.

એક અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર, ઘણી કેટેગરીમાં ઓવરલેપિંગ કરવામાં આવશે. સરકારને આશા છે કે અગ્રતાની વસ્તી માટે રસીકરણના 60 મિલિયન ડોઝની જરૂર પડશે. આ યોજનામાં રસીની સ્ટોક સ્થિતિ, સ્ટોર સુવિધામાં તાપમાન, જીઓટેગ આરોગ્ય કેન્દ્રોને પણ ધ્યાનમાં રાખવાની જોગવાઈ છે.