ભાજપની આ સરકાર સરકારી મદ્રેસાઓને સ્કૂલમાં બદલશે, પ્રાઈવેટ મદ્રેસા પર નહીં મૂકે પ્રતિબંધ

સરકારી ખર્ચે ચાલી રહેલા મદ્રેસાઓને બંધ કરવાના આસામ સરકારના નિર્ણયના વિવાદની વચ્ચે રાજ્યના શિક્ષણ પ્રધાન હિમાંતા બિસ્વા સરમાએ કહ્યું છે કે માત્ર સરકારી મદ્રેસાઓને શાળાઓમાં ફેરવવામાં આવશે, ખાનગી મદ્રેસા બંધ કરવાની કોઈ યોજના નથી. તેમણે સ્પષ્ટ પણ કર્યું છે કે મદ્રેસા શિક્ષણ અને સામાન્ય શિક્ષણની સમાનતા નાબૂદ કરવામાં આવશે. સરમાએ શનિવારે કહ્યું હતું કે નવેમ્બરમાં રાજ્યમાં સરકાર દ્વારા સંચાલિત તમામ મદ્રેસાઓ અને સંસ્કૃત કેન્દ્રોને બંધ કરવાની સૂચના બહાર પાડવામાં આવશે.

પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં તેમણે કહ્યું કે  મદ્રેસા એજ્યુકેશન બોર્ડ વિસર્જન કરવામાં આવશે અને સરકાર દ્વારા સંચાલિત તમામ મદ્રેસાઓને હાઇ સ્કૂલમાં ફેરવવામાં આવશે. નિયમિત વિદ્યાર્થીઓની જેમ તમામ શાળાઓમાં પણ પ્રવેશ લેવામાં આવશે. આસામના મંત્રીએ કહ્યું કે, અમે મદ્રેસા બોર્ડને વિસર્જન કરીશું. અમે મદ્રેસા શિક્ષણને સામાન્ય શિક્ષણને સમાન દરજ્જો આપતી સૂચના પાછી ખેંચીશું. અમે રાજ્યના તમામ સરકારી મદ્રેસાઓને સામાન્ય શાળાઓમાં રૂપાંતરિત કરીશું. ”જોકે, મંત્રીએ સ્પષ્ટતા પણ કરી હતી કે રાજ્યમાં ખાનગી મદ્રેસાઓ બંધ નહીં થાય.

તેમણે કહ્યું, “અંતિમ વર્ષના વિદ્યાર્થીઓને પાસ થયા પછી શાળા છોડવાની છૂટ આપવામાં આવશે. જો કે આ શાળાઓમાં પ્રવેશ મેળવવા ઇચ્છતા તમામ વિદ્યાર્થીઓએ નિયમિત વિદ્યાર્થીઓની જેમ અભ્યાસ કરવો પડશે. ”મંત્રીએ કહ્યું કે સંસ્કૃત કેન્દ્રોને શિક્ષણ અને શિક્ષણ કેન્દ્રોમાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવશે જે કુમાર ભાસ્કરવર્મા સંસ્કૃત યુનિવર્સિટીને સોંપવામાં આવશે, જ્યાં ભારતીય સંસ્કૃતિ, અને રાષ્ટ્રવાદ શીખવવામાં આવશે

તેમણે કહ્યું, “આ પગલું આશ્રમ માધ્યમિક શિક્ષણ બોર્ડ (એસઇબીએ) હેઠળ નિયમિત શિક્ષણ મેળવી શકે તે માટે લેવામાં આવ્યું છે.” જ્યારે તેમને પૂછવામાં આવ્યું કે શું આગામી વર્ષે વિધાનસભાની ચૂંટણીને ધ્યાનમાં રાખીને નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે કે કેમ? , તો તેમણે કહ્યું, “આ ચૂંટણીનો મુદ્દો કેવી રીતે હોઈ શકે.” અમે ફક્ત સરકારી સંચાલિત મદ્રેસાઓ જ બંધ કરી રહ્યા છીએ, ખાનગી મદ્રેસાઓ નહીં. ”તેમણે કહ્યું કે આસામમાં 610 સરકાર સંચાલિત મદ્રેસાઓ છે, જેનો ખર્ચ વાર્ષિક 260 કરોડ રૂપિયા થાય છે.