ઓશિકું બની શકે છે અનેક રોગનું કારણ, ઉંઘતી વખતે ઓશિકાને લઈ આટલી સાવચેતી રાખો

ઉંઘવાના સમયે ઓશિકું (તકીયો)એ આજે લોકોની જરૂરિયાત બની ગયું છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ઓશિકું જેટલું આરામદાયક લાગે છે તે એટલું જ જોખમી છે. તે ઘણા રોગોનું કારણ બની શકે છે. મોટેભાગે આપણે વિચારીએ છીએ કે ઓશિકું ઝડપથી બગડતા નથી અને તેથી જ આપણે વર્ષોથી એકનું એક ઓશીકાનો ઉપયોગ કરતા રહીએ છીએ. જોકે, આ કરવું જોઈએ નહીં, કારણ કે ઓશિકાઓની પણ ‘એક્સપાયરી ડેટ’ હોય છે. તે પછી તેને બદલવું વધુ સારું છે, નહીં તો તે ઘરમાં ઘણા રોગો લાવી શકે છે અને મુશ્કેલીનું કારણ બની શકે છે.

ઘણી વાર આપણી ટેવ હોય છે કે આપણે સૂતા પહેલા વાળ પર ઘણું તેલ લગાવીએ છીએ અને ઓશીકું માથું મૂકીને નિરાંતે સૂઈએ છીએ, પરંતુ આપણે એવું નથી વિચારતા કે વાળમાં તેલ ઓશિકાને પણ પલાળી શકે છે. આપણને લાગે છે કે ઓશિકું ફક્ત ઓશિકુંના કવરને ગંદુ કરે છે અને અમે તેને કાઢીને  ધોઈ નાખીએ છીએ.

તેલને ઓશિકાની અંદર ભરાયેલું ફાયબર કે અન્ય વસ્તુઓ શોષી લે છે અને સુક્ષ્મજીવાણુઓ પેદાં થાય છ. જ્યારે આપણે ફરી એક જ ઓશિકા પર સૂઈએ છીએ, ત્યારે તે સુક્ષ્મજીવો આપણા શ્વાસ દ્વારા આપણા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે અને આપણને બિમાર કરી નાંખે છે.

જ્યારે આપણને શરદી જેવી બિમારીઓ હોય છે, ત્યારે આપણે તે જ ઓશીકું વાપરીએ છીએ, જેનો આપણે પહેલાં ઉપયોગ કરતા હોઈએ છીએ. આવી સ્થિતિમાં, આપણા શ્વાસ અને નાક અને મોઢામાંથી નીકળતું પાણી આપણા ઓશિકા પર ચોંટી જાય છે અને ઓશિકું તેને શોષી લે છે, જે બિમાર કરતાં બેક્ટેરિયા પેદા કરી શકે છે અને આપણને ગમે ત્યારે બિમાર કરી શકે છે.

જો તમારા ચહેરા પર વારંવાર પિમ્પલ્સ આવે છે, તો તે સારું છે કે તમે તમારા ઓશીકું બદલો, કારણ કે તે માટે ઓશિકું કારણ હોઈ શકે છે. ખરેખર, જ્યારે આપણે લાંબા સમયથી એક જ ઓશિકાનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, ત્યારે તે ધીમે ધીમે દબાય છે અથવા ભરેલો તકીયાની સ્થિતિ બદલાઈ જાય છે. આવી સ્થિતિમાં કેટલીકવાર આપણા ગાલની ત્વચાને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે. ઉપરાંત, ઓશિકું અંદર ઉગેલા બેક્ટેરિયા આપણા ચહેરા પર હુમલો કરી શકે છે, પિમ્પલ્સ ઘટવાને બદલે વધવા માટેનું કારણ બને છે.

ઓશિકું અંદર વધતા બેક્ટેરિયા ઉપરાંત આપણને શરદી અને ખાંસી ઉપરાંત કફ અને તાવની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે. આ સિવાય ગળામાં જડતા અને ખભામાં દુખાવો જેવી સમસ્યાઓ આવી શકે છે. તેથી, ઘણીવાર તડકામાં ઓશિકાને સૂકવવાનું વધુ સારું છે, કારણ કે તે ઓશિકુંના અંદર જન્મેલા બેક્ટેરિયાને મારી નાખશે.

મહિનામાં ઓછામાં ઓછું ચાર વખત કવર બદલવું પણ જરૂરી છે જેથી તેઓને બેક્ટેરિયા ન થાય. જો કે આનો અર્થ એ નથી કે આ કરીને તમે હંમેશા તે ઓશિકાનો ઉપયોગ કરી શકો છો. દર 10-12 મહિનામાં તમારા ઓશિકું બદલવું વધુ સારું છે.