લૉકડાઉન 4.0નો રવિવારે છેલ્લો દિવસ: 31મી પછી હવે શું?, કેન્દ્ર રાજ્યોને નિર્ણય લેવાની સત્તા આપે તેવી સંભાવના

કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રી અમિત શાહે ગુરૂવારે રાજ્યોના મુખ્યમંત્રીઓ સાથે જે વાતચીત કરી હતી. તેમાં થયેલી ચર્ચા અંગે માહિતગાર કરવા તેઓ શુક્રવારે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને મળ્યા હતા. દેશમાં કોરોના વાયરસને કારણે લાગુ થયેલ ચોથુ લોકડાઉન 31 મે ના રોજ સમાપ્ત થઈ રહ્યું છે. દરમિયાન હવે દરેકના મનમાં એ સવાલ થઇ રહ્યો છે કે  1 જૂનથી લોકડાઉન 5 લાગુ થશે કે નહીં. દેશમાં કોવિડ ટાસ્ક ફોર્સની બે પેનલોએ લોકડાઉન અંગેનો અહેવાલ આરોગ્ય મંત્રાલયને આપ્યો છે, જેમાં લોકડાઉન ખોલવાની સલાહ આપવામાં આવી છે. જો કે કેન્દ્રએ આ મામલે રાજ્ય સરકારો પર નિર્ણય લેવાનું છોડ્યું હોવાના સંકેત મળ્યા છે.

કોવિડ ટાસ્ક ફોર્સની બે પેનલ સી.કે. મિશ્રા અને ડો.વી.કે. પોલની અધ્યક્ષતામાં કામ કરી રહી છે. બંને પેનલોએ લોકડાઉનમાંથી કેવી રીતે બહાર નીકળવું તે અંગેનો અહેવાલ આપ્યો છે.સૂત્રોનું કહેવુ છે કે લોકડાઉનને દૂર કરી શકાય છે, પરંતુ શાળા-કોલેજ-મોલ-ધાર્મિક સ્થળ જેવી જગ્યાઓ અત્યારે બંધ રાખવી યોગ્ય રહેશે. જોકે, આંતરરાષ્ટ્રીય ફ્લાઇટ્સ અંગે હજી સુધી કોઈ દરખાસ્ત કરવામાં આવી નથી.

આ ઉપરાંત, જિલ્લાઓમાં જ્યાં કોરોના વાયરસનો સૌથી વધુ મોત થયો છે તેમાં કડકતા વધારવાનું સૂચન કરવામાં આવ્યું છે. જો કે, હમણાં સુધી આ ફક્ત પેનલ દ્વારા સૂચનો છે. અંતિમ નિર્ણય ગૃહ મંત્રાલય અને આરોગ્ય મંત્રાલય લેશે.સમજાવો કે માર્ચમાં, ગૃહ મંત્રાલય દ્વારા 11 પેનલો બનાવવામાં આવી હતી, જેનું કામ લોકડાઉન અંગે અહેવાલ તૈયાર કરવાનું હતું.

ગુરુવારે કેન્દ્રએ સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં વાયરસ ફેલાવવા માટેના વ્યૂહરચનાની શોધ કરી. પેનલે 13 શહેરોની ઓળખ કરી કે જેમણે દેશના કુલ કોરોનાવાયરસ કેસોમાં 70% યોગદાન આપ્યું છે. રાજ્યોમાં છેલ્લા 24 કલાકમાં 7,000 થી વધુ તાજી કેસ નોંધાયા છે, ભારતમાં કોવિડ – 19ના કેસનો આંકડો આજે 1.65 લાખને વટાવી ચૂકયો છે.

આ 13 શહેરો મુંબઈ, ચેન્નાઈ, દિલ્હી, અમદાવાદ, થાણે, પુણે, હૈદરાબાદ, કોલકાતા, હાવડા, ઇન્દોર, જયપુર, જોધપુર, ચેંગલપટ્ટુ અને તિરુવલ્લુર હતા. કેબિનેટ સચિવ રાજીવ ગૌબા અને રાજ્યના મુખ્ય સચિવોએ લોકડાઉન 4.0ના અંત પૂર્વે આ શહેરોની પરિસ્થિતિનો અહેવાલ લીધો હતો.તેમના દ્રારા આ 13 શહેરોમાં કોવિડ -19 કેસના સંચાલન માટે અધિકારીઓ અને મહાનગર પાલિકાના કર્મચારીઓ દ્વારા લેવામાં આવેલા પગલાઓની સમીક્ષા કરવામાં આવી હતી.

ભારતે કોરોના વાયરસના ફેલાવાને રોકવા માટે 24 મેના રોજ રાષ્ટ્રીય લોકડાઉન લાદી દીધું હતું. લોકડાઉનના ચોથા તબક્કા દરમિયાન, દરેક ક્ષેત્રમાં વાયરસના ફેલાવાના આધારે રાજ્યોને તેમના પ્રદેશોમાં “રેડ”, “ઓરેન્જ” અને “ગ્રીન” ઝોનને સીમાંકિત કરવાની મંજૂરી આપવામાં આવી હતી. જિલ્લા કક્ષાના અધિકારીઓ કન્ટેન્ટ અને બફર ઝોનની સીમાઓ નક્કી કરશે.

અર્થવ્યવસ્થાને ફરીથી શરૂ કરવા માટે ઘણા ધારાધોરણો હળવા કરવામાં આવ્યા હતા. ભારતે આ અઠવાડિયાથી ઘરેલુ ઉડાનની કામગીરી ફરીથી શરૂ કરી છે. ઉપર જણાવેલ શહેરોને સલાહ આપવામાં આવી હતી કે આ વિસ્તારને સ્થાનિક સ્તરેથી તકનીકી ઇનપુટ્સ સાથે જિલ્લા વહીવટ અને સ્થાનિક શહેરી સંસ્થા દ્વારા યોગ્ય રીતે નિર્ધારિત કરવા જોઈએ.