કોરોનાનો સામનો કરવા રિઝર્વ બેન્કે કહ્યું” રોકડ લેવડ-દેવડ નહીં પણ ડીજીટલ પેમેન્ટ કરો “

કોરોના વાયરસના વધતા જતા કેસોને રોકવા માટે દેશભરમાં 21 દિવસનો લોકડાઉન ચાલુ છે. આ રોગચાળો ટાળવાનો એકમાત્ર રસ્તો સોશિયલ ડિસ્ટન્સ છે અને સરકાર સતત લોકડાઉનને અનુસરવા લોકોને અપીલ કરી રહી છે.

આ દરમિયાન રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઈ) ના ગવર્નર શક્તિકાંત દાસે વીડિયો મેસેજ રિલીઝ કર્યો છે. હાલમાં તેઓ આ રોગચાળાને રોકવા માટે ડિજિટલ ટ્રાન્ઝેક્શનની અપીલ કરી રહ્યા છે. તેમણે કહ્યું કે કોરોના વાયરસ એ દેશ માટે દરેક રીતે એક મોટી કટોકટી છે અને તેનાથી પોતાની બચત કરવી એકમાત્ર ઉપાય છે.

વીડિયોમાં શક્તિકાંત દાસે કહ્યું, ‘દેશ કોરોના વાયરસને કારણે સંકટમાંથી પસાર થઈ રહ્યો છે, આવી સ્થિતિમાં લોકોએ ઘરે ઘરે ડિજિટલ ટ્રાંઝેક્શન કરવું જોઈએ. આ માટે ડેબિટ કાર્ડ, ક્રેડિટ કાર્ડ અને મોબાઇલ એપ્લિકેશન દ્વારા ટ્રાન્ઝેક્શન કરો.

આરબીઆઈ ગવર્નરે કહ્યું કે ડિજિટલ ટ્રાંઝેક્શન કરો અને સલામત બનો. એક રીતે તેમણે દેશની જનતાને રોકડ વ્યવહાર ઘટાડવાની અપીલ કરી છે. આ માટે ડેબિટ કાર્ડ, ક્રેડિટ કાર્ડ અને મોબાઇલ એપ્લિકેશન દ્વારા ટ્રાન્ઝેક્શનની સલાહ આપવામાં આવી છે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે દેશમાં કોરોના વાયરસને રોકવા માટે તમામ પ્રકારના પગલા લેવામાં આવી રહ્યા છે. જો લોકો લોકડાઉન દરમિયાન વધુ રોકડ વ્યવહાર કરશે તો પછી એકબીજાના સંપર્કમાં આવ્યા વિના શક્ય નથી અને તેનાથી કોરોના વાયરસ ફેલાવાનો ડર રહેશે. આ કિસ્સામાં, ડિજિટલ ટ્રાંઝેક્શન સંપૂર્ણપણે સલામત છે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે કોરોના વાયરસ સંકટથી પીડિત લોકોને રાહત આપવા માટે આરબીઆઈએ આ અઠવાડિયે એક મોટી જાહેરાત કરી છે. શક્તિકાંત દાસે રેપો રેટમાં 0.75 ટકાનો ઘટાડો કરવાની જાહેરાત કરી છે. આ ઉપરાંત હોમ લોન અને કાર લોનના ગ્રાહકોને રાહત આપતા ત્રણ મહિનાની ઇએમઆઈની ચુકવણી બાદમાં કરી શકાય તેવી પણ જાહેરાત કરી છે.