કોરોના વાયરસની અસર, ક્રુડ ઓઈલના ભાવ પસ્તી જેટલા થવા જઈ રહ્યા છે

વિશ્વભરમાં કોરોના વાયરસના કાળા કેની વચ્ચે ક્રુડ સંગ્રહને લગતી ગંભીર સમસ્યા ટૂંક સમયમાં બહાર આવી શકે છે. વિશ્લેષકો કહે છે કે વિશ્વમાં કેટલાક મહિનામાં વધારે ક્રુડ એકઠું કરવાની કોઈ જગ્યા રહેશે નહીં કારણ કે સાઉદી અરેબિયા ક્રુડની વૈશ્વિક માંગમાં ભારે ઘટાડો હોવા છતાં તેનું ક્રુડ ઉત્પાદન વધારવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે.

ચીનમાં કોરોના વાયરસને રોકવા માટે જાન્યુઆરીમાં મોટા ઔદ્યોગિક વિસ્તારોમાં અનેક રિફાઇનરીઓ બંધ થયા પછી વિશ્વના ક્રુડના ભંડારમાં સરેરાશ ત્રણથી લઈ ચોથા ભાગ સુધી ભરાઈ ગયા છે. વિશ્વવ્યાપી કોરોના રોગચાળા વચ્ચે ક્રુડ ઉદ્યોગ આવતા અઠવાડિયા અને મહિનામાં ક્રુડનો સંગ્રહ ચાલુ રાખશે કારણ કે તમામ દેશોમાં ક્રુડ સહિતના કુદરતી સંસાધનોનો વપરાશ ઓછો થયો છે.

એનર્જી સલાહકાર રિસ્તાડ એનર્જીના વિશ્લેષકોના જણાવ્યા અનુસાર કેનેડામાં ઘરેલું ઉત્પાદનને કારણે ક્રુડના બધા ભંડારને ભરવામાં થોડો દિવસનો અંતર છે. ટૂંક સમયમાં તેને ઓઇલ સ્ટોરેજની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડશે અને બાકીના વિશ્વને પણ થોડા મહિનામાં આવા પડકારનો સામનો કરવો પડશે.

વિશ્લેષકો અપેક્ષા રાખે છે કે પશ્ચિમી કેનેડામાં ક્રુડથી ભરપુર વિસ્તારો મહિનાના અંત સુધીમાં તેમના ઉત્પાદનમાં દરરોજ 400,000 બેરલ ઘટાડો કરશે. રિસ્ટાડના વિશ્લેષક થોમસ લિલિઝના જણાવ્યા અનુસાર, આ સમયે પરિસ્થિતિ લગભગ સાબિત કરે છે કે આ વર્ષે રેલવે દ્વારા ક્રૂડ ઓઇલની રેલવે નિકાસમાં મોટો ઘટાડો થશે. આ ઉપરાંત, અનેક ઓઇલ રેતી ખાણકામના પ્રોજેક્ટ પણ મુલતવી રાખવામાં આવશે.

ગયા અઠવાડિયે ક્રુડની કિંમતોમાં તીવ્ર ઘટાડો થયો હતો, ત્યારબાદ ક્રુડ બેરલ દીઠ 25 ડોલરના ભાવે શરૂ થયું હતું. વર્ષની શરૂઆતમાં ક્રુડ પ્રતિ બેરલ દીઠ 65થી વધુમાં વેચાઇ રહ્યું હતું. છેલ્લા કેટલાક અઠવાડિયાથી ઓઈલની કિંમતો સતત બેરલ દીઠ 30 ડોલરની નીચે રહી છે. રિસ્તાડે ઉદ્યોગને ચેતવણી આપી છે કે આ વર્ષે ઓઈલના ભાવ બેરલ દીઠ 10 ડોલર સુધી પહોંચી શકે છે.

રિસ્ટાડ વિશ્લેષકોના અંદાજ મુજબ, વિશ્વભરમાં આશરે 7.2 અબજ બેરલ ક્રૂડ ઓઇલ અને પેટ્રોલિયમ પેદાશો સ્ટોરેજ સુવિધાઓમાં સંગ્રહિત છે. આમાંથી, દરિયાઈ તેલ ટેન્કરોમાં ક્રૂડ તેલનો જથ્થો 1.3 અબજથી 1.4 અબજ બેરલ છે.

રિસ્તાડ એનર્જીના વિશ્લેષક પાઓલા રોડ્રિગ્ઝ માસિઉના જણાવ્યા અનુસાર ઓઈલ ભરવાની હાલની કિંમત સ્ટોરેજના વર્તમાન દરને જોતાં 1998માં જે બન્યું હતું તેવું જ છે. તે સમયે બ્રેન્ટ (ક્રૂડ ઓઈલ)ના ભાવમાં સૌથી મોટો ઘટાડો હતો અને કિંમતો બેરલ દીઠ 10 ડોલરની નીચે પહોંચી ગઈ હતી.