કોરોનાની વચ્ચે દેખાયેલો હંટા વાયરસ શું છે? શું છે તેના લક્ષણો અને ઉપાયો,જાણો…

કોરોના વાયરસ સમગ્ર વિશ્વમાં પાયમાલ કરી રહ્યો છે. આ જીવલેણ વાયરસના વધતા જતા ચેપને રોકવા માટે જરૂરી પગલાઓ સતત લેવામાં આવી રહ્યા છે. આ દરમિયાન ચીનના યુનાન પ્રાંતમાં બીજો વાયરસ સામે આવ્યો છે. યુનાનમાં એક વ્યક્તિનું મોત હંટા વાયરસના ચેપથી થયું છે.

હંટા વાયરસથી આ વ્યક્તિના મોત બાદ ટવિટર પર આ વાયરસનું નામ ટ્રેંડ થવાનું શરૂ થયું હતું. યુઝર્સે હંટા વાયરસ વિશે ચર્ચા શરૂ કરી દીધી છે. પ્રશ્નો ઉભા થઈ રહ્યા છે કે આ કોરોના વાયરસ જેવો રોગચાળો ન બને ને? ભારતમાં પણ આ વાયરસના ચેપની આશંકા શરૂ થઈ ગઈ છે. છેવટે  આ હંટા વાયરસ શું છે, તેના લક્ષણો અને તેને ટાળવાની રીતો શું છે, ચાલો આપણે જાણીએ…

નિષ્ણાતોના મતે,હંટા વાયરસથી ગભરાવાની જરૂર નથી કારણ કે તે કોરોના વાયરસ જેટલો જીવલેણ નથી. આ વાયરસ કોઈને સ્પર્શ કરવાથી અથવા હવા દ્વારા ફેલાતો નથી. તે ઉંદર અથવા ખિસકોલીના સંપર્ક દ્વારા ફેલાય છે. રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ કેન્દ્રના જણાવ્યા અનુસાર હંટા વાયરસ ઉંદરના મળ, પેશાબ દ્વારા ફેલાય છે. મનુષ્યને ત્યારે જ આ વાયરસનો ચેપ લાગે છે જ્યારે તે તેના સંપર્કમાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં બધા મકાનો કે જેમાં ઉંદરો આવન-જાવન કરે છે તેમણે ખાસ કાળજી રાખવાની રહે છે.

હંટા વાયરસથી ચેપગ્રસ્ત લોકોને તાવ, થાક, સ્નાયુઓમાં દુખાવો થાય છે. આ પીડા ખાસ કરીને જાંઘ, પીઠ અને ખભામાં વધુ થાય છે. આ સિવાય માથાનો દુખાવો, ચક્કર આવવું, શરદી થવી, પેટમાં દુખાવો,ઉલટી થવી અને ઝાડા પણ આ વાયરસના ચેપમાં સામેલ છે. જો આ વાયરસને શોધવામાં વિલંબ થાય છે, તો તે ચેપગ્રસ્ત દર્દીના ફેફસાંને નુકશાન કરે છે અને ત્યારબાદ તેમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે.

હંટા વાયરસ જીવલેણ પણ હોઈ શકે છે, તેમ છતાં આ વાયરસ માટે કોઈ સ્પષ્ટ ઉપાય નથી. દર્દીની દેખરેખ ફક્ત તબીબી સંભાળ અને આઈસીયુ દ્વારા કરવામાં આવે છે. ઓક્સિજન સિલિન્ડર દર્દીઓને શ્વાસ લેવામાં મદદ કરે છે. આ વાયરસના ચેપને ટાળવા માટે, તાવ અને થાકવાળા લોકો ઉંદરથી દૂર રહેવું સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે. આ વાયરસ ઉંદરો અને ખિસકોલીઓથી ફેલાય છે, તેથી તેમને તેની વિશેષ કાળજી લેવાની જરૂર છે.

હંટા વાયરસને રોકવાનો સૌથી સહેલો રસ્તો એ છે કે ઘર અથવા ઓફિસ અથવા વસવાટ કરો છો તેવા વિસ્તારોમાં ઉંદરો ન પહોંચે તેવી વ્યવસ્થા કરવાની રહે છે. ઘરમાં ઉંદર પ્રવેશી ન શકે તેના પર નજર રાખો. ઉંદર અને ખિસકોલીથી વિશેષ અંતર રાખો. હંટા વાયરસ એક વ્યક્તિથી બીજામાં પસાર થતો નથી, પરંતુ જો કોઈ ઉંદરના મળ, પેશાબ વગેરેને સ્પર્શ કર્યા પછી તેમની આંખો, નાક અને મોંને સ્પર્શ કરે છે, તો તેમને હટા વાયરસથી ચેપ લાગવાની સંભાવના વધી જાય છે. આવી સ્થિતિમાં લોકોએ આ બાબતે વિશેષ કાળજી લેવાની જરૂર છે.