કેન્દ્ર સરકારે રાજ્ય સરકારોને આપી એડવાઈઝરી: લોકડાઉનને લોકો ન માને તો લાગુ કરી દો કર્ફ્યુ

લોકડાઉન (શટડાઉન) છતાં પણ લોકો રસ્તા પર નીકળી રહ્યા છે તે જોતાં, કેન્દ્ર સરકારે રાજ્ય સરકારો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રશાસનને સૂચન આપ્યું છે કે કોરોના વાયરસના પ્રસારને ધ્યાનમાં રાખીને લોકોને ઘરની અંદર રાખવા જરૂર પડે તો ત્યાં કર્ફ્યુ લાગુ કરી દો. અધિકારીઓએ મંગળવારે આ માહિતી આપી. કેન્દ્રના સરકારના ઉચ્ચ અધિકારીએ કેટલાક મુખ્યમંત્રીઓ સાથે ફોન પર વાત કરી હતી અને કહ્યું હતું કે જો લોકો ઘરની બહાર નીકળવાનું ચાલુ રાખે તો કર્ફ્યુ લાદવાની જરૂર છે.

એક સરકારી અધિકારીએ ન્યૂઝ ચેનલને જણાવ્યું કે રાજ્ય સરકારો અને કેન્દ્ર શાસિત પ્રદેશના વહીવટીતંત્રને સલાહ આપવામાં આવી છે કે લોકો વાયરસના ફેલાવાને કારણે ક્લોઝર ઓર્ડર પછી પણ ઘરમાંથી બહાર નીકળવાનું ચાલુ રાખે છે, તેથી જ્યાં જરૂરી હોય ત્યાં કર્ફ્યુ લાદવો જોઈએ. એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે વર્તમાન પરિસ્થિતિમાં લોકોનું જમા થવું પરિસ્થિતિને બગાડે છે કારણ કે દેશના વિવિધ ભાગોમાં કોરોના વાયરસના આશરે 500 જેટલા કેસોની પુષ્ટિ થઈ છે.

અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે હવે, સ્થાનિક સ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને પગલાં લેવાનું અને કર્ફ્યુ લાદવાનો અધિકાર ધરાવતા જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટને જરૂરી સૂચનાઓ આપવાનું કાર્ય રાજ્ય સરકારનું છે.

આ સાથે કેન્દ્ર સરકારે રાજ્યોને હાલની તબીબી સુવિધાઓ જેવી કે હોસ્પિટલો, ક્લિનિકલ લેબ્સ, આઇસોલેશન વોર્ડ્સ, વિસ્તૃત કરવા અને હાલની સુવિધાઓના અપગ્રેડેશન માટે કવિડ-19 સાથેને લઈ નાણાકીય સંસાધનો ઉપલબ્ધ કરાવવા જણાવ્યું છે. દર્દીઓની સારવાર માટે વેન્ટિલેટર, વ્યક્તિગત રક્ષણાત્મક ઉપકરણો (પી.પી.ઇ.), માસ્ક અને દવાઓથી હોસ્પિટલો સારી રીતે સજ્જ હોવી જરૂરી છે.

કોરોના વાયરસના પ્રકોપને ધ્યાનમાં રાખીને અત્યાર સુધીમાં 32 રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં સંપૂર્ણ લોકડાઉનની જાહેરાત કરવામાં આવી છે. આનો અર્થ એ કે કુલ 560 જિલ્લાઓમાં તાળાબંધી છે. અધિકારીઓએ મંગળવારે કહ્યું કે અન્ય ત્રણ રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોએ તેમના વિસ્તારના કેટલાક વિસ્તારોમાં લોકડાઉનનો અમલ કર્યો છે, જેમાં 58 જિલ્લાઓને આવરી લેવામાં આવ્યા છે. બે રાજ્યો પંજાબ અને મહારાષ્ટ્ર અને એક કેન્દ્ર શાસિત પ્રદેશ પુંડુચેરીએ તેમના ક્ષેત્રમાં પહેલાથી જ કર્ફ્યુની જાહેરાત કરી દીધી છે.

જે રાજ્યો અને કેન્દ્ર શાસિત પ્રદેશોમાં લોકડાઉન છે તેમાં ચંડીગઢ, દિલ્હી, ગોવા, જમ્મુ કાશ્મીર, નાગાલેન્ડ, રાજસ્થાન, ઉત્તરાખંડ, પશ્ચિમ બંગાળ, લદ્દાખ, ત્રિપુરા, તેલંગાણા, છત્તીસગઢ, પંજાબ, હિમાચલ પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, આંધ્રપ્રદેશ, આંધ્રપ્રદેશ, મેઘાલય, ઝારખંડ, બિહાર, અરુણાચલ પ્રદેશ, મણિપુર, તામિલનાડુ, કેરળ, હરિયાણા, ગુજરાત, દાદરા નગર હવેલી, કર્ણાટક અને આસામનો સમાવેશ થાય છે.