ક્યારે અને કોણ કરાવી શકે છે કોરોના વાયરસની તપાસ? સરકારે આ નિયમો બનાવ્યા

ભારતમાં કોરોના વાયરસથી પીડિત દર્દીઓની સંખ્યા 100ને વટાવી ગઈ છે અને આ વાયરસથી બે લોકોના મોત પણ થયા છે. વાયરસની ઉત્પત્તિ ચીનના વુહાનમાં થઈ હતી અને હવે તે વિશ્વભરમાં ફેલાયો છે. ભારત સરકારે ચેપ અટકાવવા માટે ઘણા નિર્ણયો લીધા છે. દરમિયાન સરકારે કોરોના વાયરસનું પરીક્ષણ ક્યારે અને કોણ કરી શકે છે તે ચકાસવાના નિયમો પણ નક્કી કર્યા છે.

ભારત સરકારની ઈન્ડીયન કાઉન્સીલ ઓફ મેડીકાલ રિસર્ચે 9 માર્ચે કોરોના વાયરસ પરીક્ષણની વ્યૂહરચના જાહેર કરી છે. આ અંતર્ગત એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે કઈ વ્યક્તિ, કઈ પરિસ્થિતિમાં કોરોના વાયરસનું પરીક્ષણ કરાવી શકે છે.

ઈન્ડીયન કાઉન્સીલ ઓફ મેડીકાલ રિસર્ચે રિપોર્ટ આપ્યો છે કે હાલમાં કોરોના વાયરસનું કોમ્યુનીટી ટ્રાન્સમીશન થઈ રહ્યું નથી. શરૂઆતમાં અસરગ્રસ્ત દેશોની મુલાકાત લેતા વ્યક્તિમાં કોરોનાનું જોખમ રહેલું છે. આ ઉપરાંત જે લોકો વિદેશથી વાયરસ પાછા ફર્યા છે અને જેમનો ટેસ્ટ પોઝીટીવ આવ્યો છે તેઓ વાયરસમાં સપડાયા છે. આ સિવાય કોરોનાગ્રસ્ત  લોકોના સંપર્કમાં આવ્યા પછી ચેપ લાગી રહ્યાનાં કિસ્સા બની રહ્યા છે. આ કારણે દરેક જણે કોરોના વાયરસનું પરીક્ષણ કરાવવાની જરૂર નથી.

સરકાર દ્વારા બનાવાયેલા નિયમો પ્રમાણે જો તમે કોરોના વાયરસથી પ્રભાવિત હાઈ-રિસ્કવાળા દેશમાંથી પાછા ફર્યા છો, તો તમારે 14 દિવસ ઘરે એકલા રહેવું પડશે. જો તમને લક્ષણો દેખાય છે, તો પછી ફક્ત તમારું પરીક્ષણ કરવામાં આવશે.

બીજા કિસ્સામાં જો તમે કોઈની સાથે સંપર્કમાં આવ્યા છો અને તેમાં વાયરસની પુષ્ટિ થઈ છે, તો તમારે આ સ્થિતિમાં પણ 14 દિવસ માટે ઘરે એકલા રહેવું પડશે. જો તમને 14 દિવસની અંદર લક્ષણો દેખાય છે, તો તમારું પરીક્ષણ કરવામાં આવશે.

એટલે કે, જો તમને શરદી-તાવના લક્ષણો છે અને તમે ઉપરોક્ત કોઈપણ સ્થિતિમાં નથી, તો પછી હોસ્પિટલમાં ગયા પછી પણ, તમારું કોરોના વાયરસ પરીક્ષણ કરવામાં આવશે નહીં.

ભારત સરકારે કોરોના વાયરસની તપાસ માટે દેશમાં 52 કેન્દ્રો શરૂ કર્યા છે. વિવિધ રાજ્યોમાં સ્થિત આ કેન્દ્રો પર કોરોનાની તપાસ કરી શકાય છે.

ભારત સરકારે કોરોના વાયરસના પરીક્ષણ માટે હેલ્પલાઇન નંબર પણ જારી કર્યો છે. આ માટે લોકો 011-23978046 પર સંપર્ક કરી શકે છે.