શું માસ્ક કોરોના વાયરસથી બચાવે છે? પણ એક્સપર્ટ કરી રહ્યા છે ચોંકાવનારો દાવો, જાણો શું…

દુનિયાભરમાં ફેલાયેલા કોરોના વાયરસના કારણે ભારતમાં પણ હંગામો મચી ગયો છે. ભારતમાં હજી સુધી કોઈનું મોત થયું નથી, પરંતુ જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ દિલ્હીમાં કોવિડ-1 પોઝિટિવ હોવાનું જાણવા મળ્યું છે, ત્યારથી ખાસ કરીને દિલ્હી-એનસીઆરના લોકોમાં ભયનો માહોલ જોવા મળી રહ્યો છે. મેડિકલ સ્ટોર્સમાં માસ્ક અને સેનિટાઈઝર્સની અછત છે, કારણ કે લોકો તેને ખરીદવા માટે વધુને વધુ ઉમટી રહ્યા છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ભારતમાં કોરોના વાયરસના કુલ 28 કેસ નોંધાયા છે. જ્યારે ફ્રાન્સના માસિલા શહેરમાં લગભગ 2000 માસ્કની ચોરી થયાના અહેવાલ છે. બીજી તરફ અમેરિકાના સર્જન જનરલે 29 ફેબ્રુઆરીએ ટવિટ કરીને લોકોને માસ્ક ખરીદવાનું બંધ કરવાનું કહ્યું હતું. કોનું સાંભળવું? માસ્ક ખરીદવું કે નહીં? સૌથી મોટો પ્રશ્ન એ છે કે માસ્કની જરૂર છે કે નહીં? તો કોણે અને ક્યારે અને કયું માસ્ક ખરીદવાનું? ચાલો આપણે આ સવાલોના જવાબો જાણીએ.

જો તમે સ્વસ્થ છો, તો તમારે માસ્કની જરૂર નથી. હા, જો તમે કોરોના વાયરસથી કોઈની સંભાળ લઈ રહ્યા છો, તો પછી તમારે માસ્ક પહેરવો પડશે. બીજી બાજુ જે લોકોને તાવ, કફ અથવા શ્વાસ લેવામાં તકલીફ છે, તેઓએ માસ્ક પહેરવા જોઈએ અને તરત જ ડોક્ટર પાસે જવું જોઈએ.

માસ્ક માટે અંધાધૂંધી વચ્ચે  વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠને(WHO) માસ્ક કેવી રીતે પહેરાય તે અંગે જાણકારી આપી છે. WHOના જણાવ્યા મુજબ માસ્ક ફ્રન્ટ-ફેસિંગ ન હોવો જોઈએ. જો તેને હાથ લાગે તો તમારે તરત જ તમારા હાથ ધોવા જોઈએ. માસ્ક એવી રીતે પહેરવા જોઈએ કે તમારું નાક, મોં અને દાઢીનો ભાગ ઢંકાય. માસ્ક દૂર કરતી વખતે માસ્કનો છેલ્લો અથવા દોરી કાઢો, માસ્કને સ્પર્શશો નહીં.

જો તમને ચેપ લાગ્યો ન હોય તો માસ્ક પહેરવું જરૂરી નથી, ફોર્બ્સનાં રિપોર્ટમાં આ અંગે સ્પષ્ટતા કરવામાં આવી છે. યુનિવર્સિટી ઓફ આયોવા કોલેજ ઓફ મેડિસિનનાં રોગશાસ્ત્રના અધ્યાપક એલી પ્રિંસેવિકના જણાવ્યા મુજબ તમારે માસ્ક પહેરવાની જરૂર નથી, તેનાથી વિપરીત તમારે તે પહેરવું જોઈએ નહીં. તેમણે કહ્યું કે જો તમે સ્વસ્થ છો તો એન-95 માસ્ક પહેરવાની જરૂર નથી.

તેમણે જણાવ્યું કે હજી સુધી કોઈ પુરાવા મળ્યા નથી કે તંદુરસ્ત લોકો માસ્ક પહેરીને કોરોનાને ટાળી શકે. ઉલટું, જો તેઓ માસ્ક ખોટી રીતે પહેરે છે, તો પછી જોખમ વધે છે કારણ કે તેઓ વારંવાર તેમના મોં પર હાથ રાખે છે. જો તમે બીમાર હોવ તો જ માસ્ક પહેરવાની જરૂર છે, જેથી કોરોના વાયરસ તમારાથી બીજામાં ન ફેલાય. અથવા જ્યારે તમે કોઈ બીમાર વ્યક્તિની સંભાળ લેતા હો ત્યારે તેને પહેરવું જરૂરી છે.