હિંસાગ્રસ્ત દિલ્હીની એક અલગ કથા : મુસ્લિમ ભાઇઓના કારણે હિન્દુ બહેનના લગ્ન હેમખેમ પાર પડ્યા

એકતરફ દિલ્હીમાં હિંસાને કારણે વેરાન રસ્તાઓ એક ભયાનક બાજુ બતાવી રહ્યા છે. ત્યારે હિંસાથી સૌથી પ્રભાવિત ચાંદબાગમાં એક ભાઈચારા અને પ્રેમની અજબ ઘટના સામે આવી છે. અહીં મુસ્લિમ બહુમતિ ધરાવતા વિસ્તારમાં 25મી ફેબ્રુઆરીના રોજ એક હિંદુ પરિવારની દીકરીના લગ્ન હતા અને બહાર તોફાન ફાટી નીકળ્યા હતા. ઘરમાં આ કારણે લગ્ન કેન્સલ કરવાની વાત ચાલી રહી હતી. જેના કારણે દુઃખી 23 વર્ષની સાવિત્રી સતત આંસુ સારી રહી હતી, જો કે આવા સમયે આ વિસ્તારના કેટલાક મુસ્લિમ યુવાનો સામે આવ્યા અને તેમના કારણે આ લગ્નપ્રસંગ હેમખેમ પાર પડ્યો હતો.

હાથોમાં મહેંદી સાથે લગ્નની તમામ તૈયારી થઈ ગઈ હતી. લોકો લગ્ન કેન્સલ કરવા માટે સમજાવી રહ્યા હતા. પરંતુ તેવામાં સાવિત્રીના પિતા ભોલે પ્રસાદે નક્કી કર્યું કે ભલે ગમે તે થઈ જાય તેઓ પોતાની લાડલીના લગ્ન કરીને જ રહેશે. બસ તરત જ પડોશી મુસ્લિમોએ પણ તેમના આ સંકલ્પમાં કોઈપણ ભોગે સાથ આપવાનું નક્કી કરી લીધું. ઘરની અંદર જ સાવિત્રીના લગ્ન થઈ રહ્યા હતા અને બહાર પડોશના મુસ્લિમ પરિવારના છોકરાઓ પહેરો ભરી રહ્યા હતા.

સાવિત્રીએ કહ્યું કે, ‘મારા મુસ્લિમ ભાઈઓના કારણે જ આટલી ભયાનક સ્થિતિમાં પણ મારા લગ્ન ખૂબ જ શાંતિપૂર્વક પૂરા થયા હતા.’ ભોલે પ્રસાદે કહ્યું કે, ‘તેઓ આ વિસ્તારમાં વર્ષોથી કોઈપણ જાતના ભય વગર જ રહે છે. અમને ખબર જ નથી કે આ કોણ છે જે હિંસા કરી રહ્યા છે. અહીંના હિંદુ અને મુસ્લિમ પરિવારો તો એકબીજા સાથે હળીમળીને રહેતા આવ્યા છે.’

સાવિત્રીના લગ્ન અંગે તેમના પડોશી મુસ્લિમ પરિવારની મહિલાઓએ કહ્યું કે, “જ્યારે છોકરીએ સૌથી વધુ ખુશ હોવું જોઈએ ત્યારે તે રડી રહી હતી. અમે બધાએ મળીને સંકલ્પ કર્યો હતો કે તેની ખુશીથી વધારે અમારા માટે કંઈ નથી.’ સાવિત્રીના લગ્નમાં આખી શેરીના મુસ્લિમ પરિવારોએ ખૂબ જ ઉત્સાહભેર ભાગ લીધો અને નવવિવાહિત દંપત્તિને આશિર્વાદ પણ