CAA ભારતની ઈન્ટરનલ મેટર, દિલ્હી હિંસાનો મુદ્દો ઉછળ્યો, ભારત-પાકિસ્તાન વચ્ચે મધયસ્થી કરવા તૈયાર: ટ્રમ્પ

અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ અને વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ મંગળવારે દિલ્હીમાં સંયુક્ત પત્રકાર પરિષદ યોજી હતી. આ સમય દરમિયાન બંને નેતાઓએ જાહેરાત કરી હતી કે ભારત-અમેરિકા વચ્ચે ત્રણ અબજ ડોલરનો સંરક્ષણ સોદો થશે. આ સાથે ભારત અને અમેરિકા વચ્ચેના વેપાર સોદા પર વાટાઘાટો વધુ પ્રગતિ કરશે. જ્યારે  ટ્રમ્પે યુએસ એમ્બેસી ખાતે ભારતીય સીઈઓ સાથે મુલાકાત કરી પણ કરી હતી. આ સમય દરમિયાન અમેરિકામાં આગામી ચૂંટણી અંગે વાતો કરવામાં આવી હતી.

અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે પત્રકારો સાથે વાતચીત કરી હતી. પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં તેમણે કહ્યું કે આ યાત્રા મારા અને મારા પરિવાર માટે યાદગાર રહેશે. અમારા ભારતમાં બે દિવસ અદ્દભુત રહ્યા છે. આ દરમિયાન પીએમ મોદી સાથે સકારાત્મક વાતચીત થઈ.

પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં ટ્રમ્પે કહ્યું કે ઘણી કંપનીઓ ભારતમાં રોકાણ કરી રહી છે. ભારતનું બજાર મોટું છે. આવનારા સમયમાં ભારત ખૂબ મજબૂત બનશે. ભારત આર્થિક રીતે આગળ વધી રહ્યું છે. પીએમ મોદી ઇસ્લામ અને ખ્રિસ્તી ધર્મ માટે પણ કામ કરી રહ્યા છે.

આર્ટિકલ-370 એ ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચેની વાત છે. આ લાંબા સમયથી ચાલે છે. સીએએ અંગે ટ્રમ્પે કહ્યું કે આ અંગે ભારત પોતે નિર્ણય લેશે. આ તેની આંતરિક બાબત છે. આ અંગે પીએમ મોદી સાથે કોઈ વાતચીત થઈ નથી.

એચ -1 બી વિઝા અંગે ટ્રમ્પે કહ્યું કે પીએમ મોદી સાથે ચર્ચા થઈ છે. આતંકવાદ સામે ભારત અને અમેરિકા એક છે. પીએમ મોદી આતંકવાદને લઈને ખૂબ જ મજબૂત છે. અમે ઈચ્છીએ છીએ કે ભારત-પાકિસ્તાન નજીક આવે. આ માટે હું મધ્યસ્થી માટે પણ તૈયાર છું.

તેમણે કહ્યું કે અમે આ દિશામાં પ્રયાસ કરી રહ્યા છીએ કે ઇસ્લામિક આતંકવાદ ન ફેલાય. સીરિયામાં જે બન્યું તે આખી દુનિયાએ જોયું. અમે તેને રોકવા તરફ કામ કરી રહ્યા છીએ. અમે આતંકવાદને કાબૂમાં લેવા ઘણાં પગલાં લીધાં છે. કટ્ટરપંથી ઇસ્લામને તેના મૂળમાંથી દૂર કરવાના પ્રયાસો ચાલુ છે. આ માટે બધા દેશોએ મદદ માટે આગળ આવવું જોઈએ. અમે આ અંગે પાકિસ્તાન ઉપર દબાણ લાવવાનો પ્રયત્ન કરીશું.

પ્રેસ કોન્ફરન્સ દરમિયાન ટ્રમ્પને દિલ્હી હિંસા પર સવાલો પણ પૂછવામાં આવ્યા હતા. આ અંગે તેમણે કહ્યું કે આ મુદ્દે પીએમ મોદી સાથે કોઈ વાત થઈ નથી. ટ્રમ્પે કહ્યું કે ભારત અન્ય દેશો કરતા વધુ ધાર્મિક છે. આ પીએમ મોદી સાથે વાતચીત પણ થઈ છે.