બજેટમાં શું-શું થયું મોંધું અને શું-શું થયું સસ્તું? જાણો ફૂટવેરથી લઈ ફર્નિચર સુધીના નવા ભાવ

નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારામને શનિવારે 2020-21નું સામાન્ય બજેટ રજૂ કર્યું હતું. આ બજેટમાં વિવિધ ક્ષેત્ર માટે ઘણી મોટી જાહેરાતો કરવામાં આવી છે. જોકે, કેટલીક જાહેરાતો કરાઈ છે જેના કારણે લોકો માટેની જરૂરી ચીજો મોંઘી થશે.

ફૂટવેર

આગામી દિવસોમાં ફૂટવેર-પગરખાં, સેન્ડલ અને અન્ય ઉત્પાદનો મોંઘા થઈ જશે. સરકારે સામાન્ય બજેટમાં ફૂટવેર પરની કસ્ટમ્સ ડ્યુટીમાં 10 ટકાનો વધારો કર્યો છે. પહેલાં કસ્ટમ્સ ડ્યુટી 25 ટકા હતી, જ્યારે હવે વધીને 35 ટકા થઈ ગઈ છે.

ફર્નિચર

ફર્નિચર ઉત્પાદનો પણ આગામી દિવસોમાં મોંઘા થવા જઈ રહ્યા છે. ફર્નિચરની વસ્તુઓ પરની કસ્ટમ્સ ડ્યુટી 20 ટકાથી વધારીને 25 ટકા કરવામાં આવી છે. મતલબ કે તેમાં 5 ટકાનો વધારો થયો છે.

સિગારેટ-તંબાકૂ

સામાન્ય બજેટમાં સિગારેટ અને અન્ય તમાકુ પેદાશો પર એક્સાઈઝ ડ્યુટી વધારવાનો પ્રસ્તાવ છે. આવી સ્થિતિમાં આગામી દિવસોમાં સિગારેટ સહિત તમાકુના ઉત્પાદનો મોંઘા થવાની સંભાવના છે. જોકે, બીડી પરના ટેરિફ રેટમાં કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવ્યો નથી.

આ સિવાય પેટ્રોલ-ડીઝલ, સોના, કાજુ, ઓટો પાર્ટ્સ, સિન્થેટીક રબર, ઓપ્ટિકલ ફાઇબર, સ્ટેનલેસ પ્રોડક્ટ્સ, લાઉડ સ્પીકર્સ, વીડિયો રેકોર્ડર, પીવીસી અને ટાઇલ્સ મોંઘા થવાની સંભાવના છે.

જ્યારે એસી, સીસીટીવી કેમેરા, કાર હોર્ન જેવા ઉત્પાદનો પણ મોંઘા થઈ શકે છે. આટલું જ નહીં, આયાતી મેડીકલના સાધનો પણ મોંઘા થશે.

આ વસ્તુઓ થશે સસ્તી

ટેક્સટાઈલ સેક્ટરને લાભ આપવા માટે પ્યોરિફાઇડ ટેરપેથિક એસિડ (પીટીએ) પરની એન્ટિ-ડમ્પિંગ ડ્યુટી નાબૂદ કરવામાં આવી છે. ન્યૂઝ પ્રિન્ટ અને લાઇટ કોટેડ પેપરની આયાત પર મૂળભૂત આયાત ફરજ 10 ટકાથી ઘટાડીને 5 ટકા કરી દેવામાં આવી છે. ફ્યુઝ, કેમિકલ્સ અને પ્લાસ્ટિક જેવા કાચા માલ પરની કસ્ટમ્સ ડ્યુટી ઘટાડી દેવામાં આવી છે.

આ ઉપરાંત, કાચી ખાંડ, વનીકરણ-પ્રાણી આધારિત ઉત્પાદનો, ટ્યૂના બેટ્સ, મસાલાવાળા દૂધ, કેટલાક આલ્કોહોલિક પીણા, સોયા ફાઇબર અને સોયા પ્રોટીન પર કસ્ટમ્સ ડ્યુટી છૂટ પરત ખેંચી લેવામાં આવી છે.