કવ્વાલી સામેલ થઈ સાહિત્યમાં: સૂફી કલામો પર આ બે પુસ્તકો કવ્વાલી માટે દુઆ બનીને આવ્યા

છેલ્લી કેટલીક સદીઓના સંગીતની ચર્ચા કવ્વાલી વિના કરી શકાતી નથી. ઇસ્તંબુલથી ઈરાન, કાબુલ અથવા સિંધ, લાહોર અને પેશાવરથી પંજાબ, અવધ અને હૈદરાબાદ સુધી કવ્વાલી સંગીતમાં સીંગીગનો અલગ જ પદ્વતિ છે. આ પદ્ધતિમાં, મહફિલ-એ-શમાની પ્રથમ રોશનીથી લઈ અનેક દરગાહો સુગંધી લોબાનથી મહેકી રહ્યા છે

બાદશાહોના ખાલી ખોળાથી માંડીને ગરીબોની રોટલી અને પ્રેમ પ્રત્યેની ભક્તિથી લઈને કેટલા પગથિયા ચઢીને કવ્વાલીના સૂર રેલાતા રહ્યા છે.

સિનેમા પહેલાં કવ્વાલીનો અવકાશ વધુ વિશાળ હતો. મેહફીલોન અને જલસા સુધી જાહેર રજૂઆતોથી માંડીને તેનો જલવો જોવા મળતો હતો. ફિલ્મોમાં કવ્વાલી આવી તો તેના પર નિખાર આવી ગયું અને તે વધુને વધુ પોપ્યુલર બની. કવ્વાલીને ગઝલ અને શેરો-શાયરીની દિકરીની ઉપમા આપવામાં આવી.

હિન્દુસ્તાન અને હિન્દીમાં કવ્વાલીનો આ દેશનિકાલ હવે 21 મી સદીના બીજા દાયકાની શરૂઆત સાથે સમાપ્ત થઈ રહ્યો છે. યુવા કવિ, ઉર્દૂ પ્રેમી અને સુફીવાદમાં માનનારા સુમન મિશ્રાએ કવ્વાલીને આ શાપિત, ત્યજી દેવાયેલી, ઉપેક્ષિત અવસ્થામાંથી દૂર કરવાનું એક મોટું કામ કર્યું છે. હિન્દુસ્તાની અને ફારસી સુફી કલામોનો આ સંગ્રહ લગભગ 800 પાનામાં બે ભાગમાં પ્રકાશિત થયો છે. પ્રથમ ભાગ ફારસી સુફી કલામનો ખજાનો છે.

પર્શિયન ભાષામાં 858થી 1996  સુધીમાં સુફી સંતો અને કવિઓએ જે કંઇ કંડાર્યું તેની વિશેષતા આ પુસ્તકમાં વર્ણવવામાં આવી છે. જ્યારે પાને દર પાને પુસ્તકમાં ડોકીયું કરશો ત્યારે ત્યારે તમે જોશો કે ડાબા પાના પર દેવનાગરીમાં લખેલા પર્શિયન કલામ છે અને જમણા પાના પર તેનો અનુવાદ છે. આ અનુવાદ અબ્દુલ વાસેએ બહુ સરળ રીતે સમજાવ્યું છે.

કુલ બે ભાગ છે. બન્ને ભાગમાં કવ્વાલી સાથે સૂફી કલામો છે. બીજા ભાગમાં હિન્દુસ્તાની સુફી કલામોનો સંગ્રહ છે. 13મી સદીથી અત્યાર સુધીની કવ્વાલીની સફરની મૂવી જેવી છે. આશરે 60 કલમ નવાઝ અને ત્યારબાદ કલામોને સેહરા, સાવન, સલામ, હોળી, બસંત, ગાગર, ચાદર જેવા કવ્વાલીના પ્રકારમાં વર્ગીકૃત કરવામાં આવ્યા છે. કવ્વાલીના ઇતિહાસ અને સ્થાપત્ય, તેમજ તેની હસ્તકલા અને માળખાકીય સંપૂર્ણતાને લગતા આ પ્રકારનું કાર્ય જોયું હોય તે યાદ નથી. અને તેથી જ આ સુંદર અમૂર્ત સંગ્રહ પણ વાંચવા યોગ્ય અને સંગ્રહ કરવા યોગ્ય છે.