બૂરી ખબર: રેલવે વધારી શકે છે ટ્રેનના ભાડાં

ભારતમાં લગભગ દરેક જણ ભારતીય રેલ્વેમાં મુસાફરી કરે છે. પરંતુ તમે આ સમાચાર સાંભળીને ચોક્કસ દુખી થશો. હકીકતમાં  ભારતીય રેલ્વે ટૂંક સમયમાં તેના ભાડામાં વધારો કરી શકે છે. હા, એટલે કે, ભારતીય રેલ્વેની મુસાફરી એ તમારા ખિસ્સા પર એક મોટો બોજો બનશે. આ માહિતી ભારતીય રેલ્વેના અધ્યક્ષ વી.કે. યાદવે ગુરુવારે મીડિયાને આપી હતી.

તેમણે કહ્યું કે રેલ્વે મુસાફરો અને નૂર દરોને ‘તર્કસંગત’ બનાવવાની તૈયારીમાં છે. જો કે, આ પ્રક્રિયા અંતર્ગત ભાડામાં શું વધારો કરવામાં આવશે તે અંગે તેમણે સીધા બોલવાની ના પાડી. યાદવે મીડિયા સાથેની વાતચીતમાં જણાવ્યું હતું કે, ભારતીય રેલ્વે ઘટતી આવકમાં વધારો કરવા માટે અનેક પગલા ભરશે. તાજેતરમાં, મીડિયા અહેવાલોએ દાવો કર્યો હતો કે અધિક ડિમાન્ડવાળા રૂટ પર મુસાફરી ભાડામાં વધારો કરશે. હવે રેલવે બોર્ડના અધ્યક્ષ પણ કંઈક આવા જ સંકેતો આપી રહ્યા છે.

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, આર્થિક મંદીની અસર ભારતીય રેલ્વેની આવક પર પડી છે.આરટીઆઈ હેઠળ માંગેલી માહિતી મુજબ, ચાલુ નાણાકીય વર્ષના બીજા ક્વાર્ટરમાં, રેલ્વે પેસેન્જરની આવક વર્ષના પ્રથમ ક્વાર્ટરની તુલનામાં 155 કરોડ અને નૂર આવકમાં 3,901 કરોડનો ઘટાડો થયો છે. ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પહેલા ક્વાર્ટર (એપ્રિલ – જૂન)માં, રેલવેને પેસેન્જર ભાડાથી 13,398.92 કરોડની આવક થઈ હતી. જુલાઈ-સપ્ટેમ્બરના બીજા ક્વાર્ટરમાં તે ઘટીને 13,243.81 કરોડ થઈ ગઈ છે.

અધ્યક્ષે વધુ માહિતી આપી હતી કે ભાડુ વધારવું એ ‘સંવેદનશીલ’ મુદ્દો છે અને અંતિમ નિર્ણય લેતા પહેલા તેની લાંબી ચર્ચાની જરૂર રહેશે. તેમણે કહ્યું, ‘અમે ભાડા અને નૂરના દરોને તર્કસંગત બનાવી રહ્યા છીએ. આ અંગે ચર્ચા-વિચારણા કરવામાં આવી રહી છે. જોકે નૂરના દરમાં પહેલાથી જ વધુ ભાડું છે અને અમારું લક્ષ્ય રોડ કરતાં વધુ ટ્રાફીક રેલવે તરફ ખેંચવાનો છે.

તમારી માહિતી માટે તમને જણાવી દઈએ કે નાગરિકતા સુધારો અધિનિયમ અને એનસીઆરને કારણે ભારતીય રેલ્વેને ઘણું નુકસાન થયું છે. સિટીઝનશિપ એમેન્ડમેન્ટ એક્ટ-સીએએ પર ભારે પ્રદર્શનને કારણે ભારતીય રેલ્વેને ભારે હાલાકી ભોગવવી પડી છે. આ દેખાવોને કારણે ભારતીય રેલ્વેએ લગભગ 88 કરોડ રૂપિયાની સંપત્તિ ગુમાવી ચૂકી છે. પૂર્વી રેલ્વે ઝોનમાં ભારતીય રેલ્વેએ 72 કરોડની સંપત્તિ ગુમાવી છે. જ્યારે દક્ષિણ પૂર્વી રેલ્વે ઝોનને આશરે 13 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે.