કેવી રીતે બનશે રામ મંદિર? સુપ્રીમ કોર્ટે બતાવ્યો રોડ મેપ

અયોધ્યા વિવાદ કેસમાં સુપ્રીમ કોર્ટે શનિવારે વિવાદિત સ્થળ પર મંદિર નિર્માણનો આદેશ કરતા ઐતિહાસિક આદેશ આપ્યો છે. કોર્ટે કેન્દ્ર સરકારને ત્રણ મહિનાની અંદર ટ્રસ્ટી મંડળની રચના કરવા અને મંદિરના નિર્માણ માટે વિવાદિત સ્થળને આપવાનો આદેશ કર્યો છે. અદાલતે આદેશ પણ આપ્યો હતો કે કેન્દ્ર સરકારે મસ્જિદ બનાવવા માટે સુન્ની વકફ બોર્ડને અયોધ્યામાં પાંચ એકર વૈકલ્પિક જમીન આપવા જણાવ્યું છે.

સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્મોહી અખાડાના દાવાને નકારી કાઢ્યો પરંતુ મંદિરને નિર્માણ માટેના કેન્દ્રના ટ્રસ્ટી મંડળમાં કેન્દ્રને યોગ્ય રજૂઆત કરવા આદેશ આપ્યો છે. મંદિરનું નિર્માણ કેવી રીતે થશે તે ટ્રસ્ટી મંડળ નક્કી કરશે.

સુપ્રીમ કોર્ટે પોતાના ચુકાદામાં કહ્યું હતું કે મુસ્લિમો તેમના પુરાવાઓથી સાબિત કરી શકતા નથી કે વિવાદિત જમીન પર તેમનો ઈજારો છે. સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે, અલાહાબાદ હાઇકોર્ટનો જમીનની વહેંચણી અને સુન્ની વકફ બોર્ડને હિસ્સો આપવાનો આદેશ ખોટો હતો.

ચીફ જસ્ટીસ રંજન ગોગોઈના અધ્યક્ષસ્થાને અને ન્યાયાધીશ એસ.કે. એ. બોબડે, ન્યાયમૂર્તિ ડી વાય ચંદ્રચુડ, ન્યાયમૂર્તિ અશોક ભૂષણ અને ન્યાયાધીશ એસ.અબ્દુલ નઝીરના સભ્યોની પાંચ ન્યાયાધીશોની બંધારણીય બેંચે ચુકાદો આપ્યો. તમામ ન્યાયાધીશોએ સર્વાનુમતે ચુકાદો આપ્યો હતો.

સુપ્રીમ કોર્ટે અયોધ્યા કેસના લવાદી ન્યાયાધીશો (નિવૃત્ત) કલિફુલ્લાહ, શ્રીરામ પંચુ અને શ્રી શ્રી રવિશંકરની ભૂમિકાની પણ પ્રશંસા કરી હતી. કોર્ટે કહ્યું કે લવાદીઓ આ મામલામાં સમાધાનની ખૂબ નજીક આવી ગયા હતા.