પાકિસ્તાનમાં દૂધની કિંમત 140 રૂપિયા પ્રતિ લીટર પહોંચી

પાકિસ્તાનના પીએમ ઇમરાન ખાન, જેણે દરેક આંતરરાષ્ટ્રીય પ્લેટફોર્મ પર જમ્મુ-કાશ્મીરને મુદ્દો બનાવવાની વાત કરી છે, તે પોતાના દેશની વાસ્તવિકતા પર આંખ આડા કાન કરીને બેઠા છે. આર્થિક સંકટનો સામનો કરી રહેલા પાકિસ્તાનની સ્થિતિ એવી છે કે અહીં દૂધના ભાવ પેટ્રોલ અને ડીઝલ કરતા વધારે છે. પાકિસ્તાની મીડિયા દ્વારા દૂધના ભાવ અંગે માહિતી આપવામાં આવી છે. લગભગ એક વર્ષથી પાકિસ્તાનમાં આર્થિક સંકટને લીધે અનેક આવશ્યક ચીજવસ્તુઓના ભાવ આસમાને પહોંચી ગયા છે.

Image result for pakistan milk rate

પાકિસ્તાનના કરાચી અને સિંધ પ્રાંતોમાં દૂધના ભાવ પ્રતિ લિટર 140 રૂપિયા પર પહોંચી ગયા છે. રસપ્રદ વાત એ છે કે પાડોશી દેશમાં પણ પેટ્રોલ અને ડીઝલ દૂધ કરતાં સસ્તા વેચાઇ રહ્યા છે. બે દિવસ પહેલા પાકિસ્તાનમાં પેટ્રોલના ભાવ પ્રતિ લીટર રૂ. 113 હતા જ્યારે ડીઝલના ભાવ 91 રૂપિયા પ્રતિ લિટર હતા. સિંધથી આવેલા સમાચાર મુજબ, અમુક જગ્યાએ દૂધ 140 રૂપિયાથી વધુના ભાવે વેચાઇ રહ્યું છે. એક દુકાનદારે કહ્યું છે કે કરાચીમાં દૂધ પ્રતિ લીટર રૂ. 120 થી 140 સુધી વેચાય છે. આ દુકાનદારના જણાવ્યા મુજબ અચાનક માંગમાં વધારો થવાને કારણે કિંમતોમાં વધારો થયો છે. દુકાનદારના કહેવા પ્રમાણે, મોહરમ દરમિયાન કરાચીમાં દૂધ વિતરણ માટે જુદા જુદા સ્ટોલ લગાવવામાં આવ્યા હતા. દૂધ સિવાય રસ અને ઠંડા પાણીના સ્ટોલ્સ હતા, પરંતુ દૂધની માંગ સૌથી વધુ હતી. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે મોહર્રમના કારણે દૂધના ભાવમાં આટલો વધારો થયો છે.

કરાચીના કમિશનર ઇફ્તીકર શાલવાણીની પાસે દૂધના ભાવોને અંકુશમાં લેવાની જવાબદારી છે. મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, તેઓએ ભાવ નિયંત્રિત કરવા માટે કંઇ કર્યું નથી. દૂધ 150 રૂપિયામાં વેચવાનું ચાલુ રાખ્યું અને સત્તાધીશોએ નિહાળવાનું ચાલુ રાખ્યું. વિશેષ બાબત એ છે કે કમિશનર કચેરી દ્વારા દૂધનો ભાવ પ્રતિ લીટર રૂ .94 નક્કી કરવામાં આવ્યો છે. છેલ્લા દોઢ વર્ષથી પાકિસ્તાન આર્થિક સંકટ તરફ આગળ વધી રહ્યું હતું પરંતુ છેલ્લા એક વર્ષમાં પરિસ્થિતિ ખુબ જ ખરાબ થઇ ચુકી છે.

તાજેતરમાં એક અહેવાલ મુજબ, પાકિસ્તાનની આર્થિક ખોટ છેલ્લા ત્રણ દાયકાના રેકોર્ડને તોડી છે. આ વર્ષે જૂનમાં પૂરા થયેલા નાણાકીય વર્ષમાં પાકિસ્તાનની ખાધ વધીને 8.9 ટકા થઈ ગઈ છે. પાકિસ્તાનના અખબાર ડોને અહેવાલ આપ્યો છે કે ગયા વર્ષે આ ખાધ 6.6 ટકા હતી. ગયા મહિને પાક સરકારે પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવમાં પણ વધારો કર્યો છે. પાકિસ્તાનમાં પેટ્રોલના ભાવોમાં લિટર દીઠ રૂ. 5.15 અને ડીઝલના ભાવમાં પ્રતિ લિટર રૂ .5.65 નો વધારો કરવામાં આવ્યો છે.

સરકાર દ્વારા નાન અને રોટલીના ભાવ પણ નક્કી કરાયા છે. પાકિસ્તાનમાં, એક નાનના ભાવ જુદા જુદા શહેરોમાં 12 થી 15 રૂપિયા અને એક રોટની કિંમત 10 થી 12 રૂપિયાની વચ્ચે હોય છે. પાકિસ્તાન પણ વધુને વધુ દેવાની ચુકવણીના સંકટનો સામનો કરી રહ્યું છે. ફક્ત ચીન અને કતાર તેમને થોડીક આર્થિક સહાય આપી રહ્યું છે. આંતરરાષ્ટ્રીય નાણાકીય ભંડોળ (આઇએમએફ) ઘ્વારા પાકિસ્તાન માટે છ અબજ ડોલરના બેલઆઉટ પેકેજની જાહેરાત કરી હતી.